કાનમાં પાણી જતું રહે તો તરત કરો આ કામ, એકવાર જરૂર વાંચી લ્યો આ કામની માહિતી

Sharing post

કાનમાં પાણી જતું રહે તો તરત કરો આ કામ, એકવાર જરૂર વાંચી લ્યો આ કામની માહિતી

સ્વિમિંગ પૂલમાં સ્નાન કરતી વખતે અથવા સ્નાન કરતી વખતે કાનમાં પાણી જવું એ એક સામાન્ય સમસ્યા છે, જેને મોટાભાગના લોકો અવગણે છે. કાનને થોડો આંચકો લાગતાં લોકો પાણી કાઢીને આરામ કરે છે. પરંતુ કેટલીકવાર પાણી કાનની અંદર ઊંડું જતો રહે છે જેનાથી ખંજવાળ, સુનાવણીની સમસ્યાઓ તેમજ અનેક પ્રકારના ચેપ લાગે છે.

જો સમસ્યા વધે તો તે બહેરાશનું કારણ પણ બની શકે છે. આ સમસ્યાનો સામનો કરવા માટે ઘરેલું ઉપાય શું છે તે જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. કાન તરફ માથું નમાવીને એક પગ પર કૂદકો મારો આ રીતે, આંચકાને કારણે કાનમાંથી પાણી બહાર નીકળી આવે છે. કાનનો વિશાળ ભાગ ખેંચો (પિન્ના) કાનના નાના ગ્રુવમાં પાણી જમા થાય છે. તેથી, કાનના વિશાળ ભાગને ખેંચીને પાણી બહાર લાવી શકાય છે. આ કરવા માટે, તમારા માથાને એક બાજુ તરફ નમવું અને કાનના આ મોટા ભાગને બહારની તરફ ખેંચો.

માથું નમવું અને જડબાને હલાવો જડબા ની ધ્રુજારી કાન સાફ કરે છે. આ કરવા માટે, તમારા માથાને એક બાજુ તરફ ઝુકાવો. હવે તમારા જડબાને ખોલો અને બંધ કરો. આ તમને પાણીને બહાર કાઢવામાં મદદ કરશે. ઝડપી રાહત માટે તમે કાનના પહોળા ભાગને પણ એક સાથે ખેંચી શકો છો.

જો તમને કાનમાં દુખાવો થાય છે, તો લસણનો ઉપયોગ કરો. લસણ ની કળીઓ અથવા કાગળના ટુવાલ આ વસ્તુઓ નો ઉપયોગ કાનની લીડ્સ પર સરળતાથી થાય છે. કાનમાં લસણ ની કળીઓ નાખતા પહેલા, તેના પર કપાસ લગાવો અથવા ખૂણામાંથી કાન સાફ કરવા માટે કાગળનો ટુવાલ લેવો. શરીરને આ સમસ્યાને જાતે જ નિયંત્રિત કરવા દો. કેટલીકવાર પાણી આપમેળે બહાર આવે છે. જો બે-ત્રણ દિવસમાં પણ કાનમાંથી પાણી નીકળતું નથી, તો તમારે ડોક્ટરને મળવું જોઈએ.

ભાપ લો જ્યારે કાનમાં પાણી ની વરાળ આવે છે, ત્યારે તેની શ્રાવ્ય નળી પ્રથમ બંધ થાય છે, જે સુનાવણીની ક્ષમતાને અસર કરે છે. આ નળી ખોલવાની એક અસરકારક રીત સ્ટીમ છે. માથાને બાઉલની ઉપર એવી રીતે મૂકો કે વરાળ ચહેરા અને કાન સુધી પહોંચે. માથાને ટુવાલથી ઢાંકી દો જેથી વરાળ બહાર ન આવે. 10-15 મિનિટ માટે સારી રીતે વરાળ લેવી. વરાળ કાનની અંદર નું પાણી સુકવે છે. કરવટ લઈ સૂઈ જાવ. જ્યારે કોઈ ઉપાય કામ કરતો નથી ત્યારે કરવટ પર સૂઈ જાઓ, આ પદ્ધતિ મદદ કરી શકે છે. જ્યાં પાણી ગયું છે ત્યાં બાજુથી તમારા કાન પર સૂઈ જાઓ. તેનાથી પાણી નીચે આવી શકે.

કાનમાં પાણી જવાથી ઘણી વાર ચેપ લાગવાનું જોખમ રહે છે. આ વાત થઈ કાન માંથી પાણી કાઢવાનું પણ કાન માંથી મેલ કેવી રીતે કાઢશો જાણો એના ઉપાય કાન માં મેલ જમા થઇ જવો એ એક સાવ સામાન્ય વાત છે. કાનનો મેલ કાન ના બેક્ટેરિયા અને ગંદકીને ફેલાવા નથી દેતો. પરંતુ ઘણી વાર મેલ જાજો હોવા થી સમસ્યા નું કારણ પણ બની જાય છે. મેલ વધી જવા થી કાનમાં સંભળાતું બંધ થઇ જાય છે. તેમજ જયારે કાન નો મેલ કઠોર થઇ જાય ત્યારે તેના થી કાનનો દુખાવો પણ થાય છે.

જો સંભળાતું ના હોય તો ઘણી સમસ્યા થાય છે. એટલા માટે કાનની સફાઈ કરવી એ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ખુબ જ જરૂરી છે. ઘણા લોકો એના પોતાના કાનની સફાઈ કરતા નથી અને જેના લીધે એ વ્યક્તિને કાનમાં દુખાવો થાય છે અને સાંભળવામાં પણ ઘણી તકલીફ પડે છે. ધીમેં ધીમે કાનમાં મેલ જામતો જાય છે. જેના કારણે કાનમાં ઇન્ફેકશન પણ થઇ શકે છે. થોડુ એવું ગરમ પાણીમાં મીઠું નાખીને મિક્ષ કરવું. પછી એ પાણી માં રૂ ને પલાળીને ભીનું કરવું ત્યાર પછી આ મીઠા વાળા પાણી ને કાનની રૂ ની મદદથી ધીમે ધીમે સાફઈ કરવી.

થોડીવાર આ પાણીને રાખી કાનને બીજી બાજુ પલટાવી બધું પાણી બહાર કાઢી નાખવું. આ રીતે કરવાથી કાનનો બધો મેલ ઓગળીને બહાર આવી જાય છે. નાના બાળકોના બેબી ઓઈલના થોડા ટીપા પણ કાનમાં નાખવા જોઈએ અને થોડીવાર ટીપાને રાખી રૂ ની મદદ થી કાનની સફાઈ કરવી, જેનાથી બધો જ મેલ સરળતાથી સાફ થઇ જાય છે.

સરસવના તેલને ગરમ કરીને આપણા કાનમાં નાખવું જોઈએ. આ સરસોના તેલથી પણ કાનની સફાઈ એકદમ સરસ રીતે થઇ જાય છે. જો નહાતા સમયે ગરમ પાણી માં પલાળેલા કપડા દ્વારા કાન સાફ કરવામાં આવે તો એનાથી પણ કાનનો મેલ ખુબ જ સારી રીતે દુર થઇ જાય છે. બદામ નું તેલ લેવું અને તેને નવશેકું ગરમ કરીને મેલ વાળા કાન માં નાખવું. કાન માં ફક્ત ૨ થી ૪ ટીપા જ નાખવા. તેના થી મેલ નરમ થઇ જાય છે અને આસાની થી બહાર નીકળી શકે છે.

હાઈડ્રોજન પેરાઓક્સાઈડ અને પાણીના થોડા ટીપા સરખા પ્રમાણમાં લઇને તેને કાનમાં નાખી દો, જ્યારે કાનમાં તે સારી રીતે જતા રહે ત્યારે થોડી વાર રાખ્યા પછી કાનને ફેરવો. જેથી પાણી બહાર આવી જાય. પરંતુ ધ્યાન રાખશો હાઈડ્રોજન પેરાઓક્સાઈડનું પ્રમાણ ૩ ટકાથી વધુ ન હોવું જોઈએ. આ પ્રયોગથી પણ કાનનો મેલ સરળતાથી નીકળી જાય છે.

નારિયેળ તેલ ને જેવું તેવું ગરમ કરવું. ત્યાર બાદ ડ્રોપર ની મદદ થી આ તેલ ના થોડાક ટીપા કાન માં નાખવા. જે કાન માં નાખો તે કાન ને ઉપર ની બાજુ રાખવો અને ૧૦ મિનીટ પછી તે કાન ને નીચે ની બાજુ કરવો. આવું કરવા થી કાન નો મેલ નરમ થઇ ને બહાર આવી જશે. આ પ્રક્રિયા જયારે પણ કાન માં મેલ વધી જાય એવું લાગે ત્યારે કરવી.

મિત્રો, આવીજ સ્વાસ્થ્ય અને આયુર્વેદ ઉપચાર વિશે માહિતી મેળવવા માટે નીચેનું લાઇક બટન દબાવી લાઈક કરો જેથી દરેક જીવન જરૂરી અને કામ ની માહિતી તમને દરરોજ મળી શકે છે, તમારો દિવસ સારો જાય, આભાર.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!