ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર છે આ ફૂલ. જાણો તેના ચોંકાવનારા ફાયદા , સ્વાસ્થ્યની સાથે ત્વચા અને વાળ માટે છે ગુણકારી

Sharing post

ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર છે આ ફૂલ. જાણો તેના ચોંકાવનારા ફાયદા , સ્વાસ્થ્યની સાથે ત્વચા અને વાળ માટે છે ગુણકારી

કેળા ખાવાના ફાયદાઓ વિશે લોકોએ ઘણું સાંભળ્યું છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે કેળાના ફૂલોના ઘણા ફાયદા છે. કેળા નું ફૂલ ખાવાથી ઘણી શારીરિક સમસ્યાથી રાહત મળે છે. કેળાના ફૂલને ઘણીવાર કેળાના ફૂલ અને કેળા નું હૃદય પણ કહેવામાં આવે છે. તે વધુ આકર્ષક લાગે છે, તે ખાવા માટે વધુ સ્વાદિષ્ટ અને ફાયદાકારક છે.

કેળાના ફૂલમાં ફાઇબર, પ્રોટીન, પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, આયર્ન, મેગ્નેશિયમ, કોપર, ફોસ્ફરસ અને વિટામિન ઈ જેવા મિનરલ્સ મળે છે. તેને કાચું કે પકવીને ખાઈ શકાય છે. સાથે જ સૂપ, સલાડ અને ફ્રાય કરીને પણ ખાઈ શકાય છે. આ ઉપરાંત, કેળા ના ફૂલને હેર પેક અથવા ફેસ પેક તરીકે પણ પ્રયોગ કરી શકાય છે.

કેળાના ફૂલોના ફાયદામાં ડાયાબિટીસને નિયંત્રણમાં લેવા નો સમાવેશ થાય છે. કેળાના ફૂલમાં રક્ત ખાંડ નું સ્તર ઘટાડવા ના ગુણ છે. એનસીબીઆઈ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન કહે છે કે તે લો ગ્લાયકેમિક ઇન્ડેક્સ ફૂડ છે, જે ધીમે ધીમે શરીરમાં ગ્લુકોઝ બહાર કાઢે છે. આ ઉપરાંત, કેળા ના ફૂલ માં હાજર એન્ટીઓકિસડન્ટ અને ફાઇબર ડાયાબિટીસને નિયંત્રણમાં રાખવામાં પણ મદદ કરી શકે છે.

કેળાના ફૂલોનો ઉપયોગ કિડનીને સ્વસ્થ રાખવા માટે કરી શકાય છે. ખરેખર, તેમાં ફ્રી પ્રોટેક્ટીવ પ્રવૃત્તિ છે. જે કિડનીને કોઈપણ પ્રકારના નુકસાન થી બચાવવામાં મદદ કરે છે. આ ઉપરાંત, કેળા ના ફૂલમાં હાજર રેસા કિડની ની પથરી ને રાહત આપવામાં પણ મદદ કરી શકે છે.

કેળાના ફુલનું સેવન વ્યક્તિ ને હાઈ બ્લડ પ્રેશર થી બચાવી શકે છે. એક સંશોધન પત્રમાં જણાવ્યું છે કે કેળા નું ફૂલ એન્ટિહિપરપ્રેસિવ એજન્ટ તરીકે કામ કરી શકે છે. આ અસર હાયપરટેન્શન ને નિયંત્રિત કરી શકે છે. સ્તનપાન કરાવતી માતાઓ માટે પણ આ ખોરાક સારો છે. તે એક પ્રકારનો આકાશગંગા ખોરાક છે જે સ્તનપાન ને પ્રોત્સાહન આપે છે. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, આ અસર સ્તન ગ્રંથિઓમાં દૂધના સ્ત્રાવને વધારી શકે છે અને માતા સારી રીતે બાળકને સ્તનપાન કરાવી શકે છે.

કેળના ફૂલનો ઉપયોગ માસિક સ્ત્રાવ ની સમસ્યા ઘટાડવા માટે પણ કરી શકાય છે. તેમજ તે પેટની ખેંચાણ દૂર કરવામાં મદદગાર સાબિત થઈ શકે છે. કહેવામાં આવે છે કે કેળાનાં ફૂલ પ્રોજેસ્ટેરોન હોર્મોન્સનું નિયમન કરીને રક્તસ્રાવ દરમિયાન પીડા ઘટાડવામાં મદદરૂપ થાય છે. આ ઉપરાંત, કેળાના ફૂલમાં મેગ્નેશિયમ પણ હોય છે, જે માસિક સ્રાવ દરમિયાન અસ્વસ્થતા પણ ઘટાડે છે.

કેળાના ફૂલોનું સેવન હાર્ટ ને સ્વસ્થ રાખે છે. તાજા કેળાના ફૂલો હૃદય માટે સારા માનવામાં આવે છે. કેળાના ફૂલોમાં ફેનીલ્ફેનીલિનિઓન નામના ફેનોલિકને કાર્ડિયો-પ્રોટેક્ટીવ અસર હોવાનું કહેવામાં આવે છે. આ સિવાય કેળા ના ફૂલ નું સેવન કરવાથી હૃદયના દુખાવા થી થતી પીડા પણ ઓછી થઈ શકે છે.

ઝાડાની સમસ્યાથી પીડિત લોકો કેળાના ફૂલ ના સેવન થી મુક્તિ મેળવી શકે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે તે અતિસાર દૂર કરી શકે છે. પરંપરાગત રીતે લોકો તેનો ઉપયોગ ઝાડાને ઘટાડવા માટે કરે છે. જો લાંબા સમય સુધી યુવાન દેખાવા માંગતા હોવ તો કેળાના ફૂલને ક્રશ કરીને રોજિંદા ઉપયોગમાં લેવાતી ફેસ ક્રીમ, મોઇશ્ચરાઇઝર વગેરે સાથે મિલાવીને ઉપયોગ કરી શકો છો. તેનાથી ચહેરા પરની કરચલીઓ ઓછી થાય છે.

ડેન્ડ્રફ ને કારણે વાળ ખરવાની સમસ્યા થતી હોય અને વાળ નીરસ થઈ જતા હોય તો કેળાના ફૂલનું હેર પેકનો ઉપયોગ કરવાથી સમસ્યા જડમૂળ માંથી ખતમ થઇ જશે. આ ઉપરાંત, કેળા ના ફૂલનું હેર પેક વાળના ગ્રોથને પણ સારો કરે છે. હેર પેક બનાવવા માટે કેળાના ફૂલને પાણીમાં ઉકાળો. ત્યારબાદ ઉકાળેલા ફૂલને એક પાકેલા કેળા સાથે ભેળવી તેને ક્રશ કરી, તેમાં મધ અને દૂધ મિક્ષ કરીને પેક તૈયાર કરો, અડધાથી એક કલાક માટે વાળમાં લગાવી રાખો, પછી માથું ધોઈ નાખો. આ અઠવાડિયામાં બે થી ત્રણ વખત કરો.

કેળાના ફૂલનો ઉપયોગ એન્ટી ડિપ્રેશન તરીકે પણ થઈ શકે છે. આ અસ્વસ્થતા ઘટાડવામાં મદદરૂપ થઈ શકે છે. ખરેખર, તેમાં મેગ્નેશિયમ શામેલ છે, જે અસ્વસ્થતા ઘટાડવા તેમજ મૂડ સુધારવામાં મદદરૂપ માનવામાં આવે છે વજન ઘટાડવા માટે તમે તમારા આહારમાં કેળાના ફૂલનો સમાવેશ કરી શકો છો., તેમાં હાજર ફાઇબર શરીરના મેદસ્વીપણાને ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. કેળાના ફૂલોનું સેવન કરવાથી શરીરની ચરબી ઓછી થાય છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!