સોના કરતાં વધુ ગુણકારી આ બીજ કોલેસ્ટ્રોલ, કબજિયાત અને હ્રદયરોગને કરી દેશે ગાયબ, જીવનભર નહીં પડે દવાની જરૂર

Sharing post

સોના કરતાં વધુ ગુણકારી આ બીજ કોલેસ્ટ્રોલ, કબજિયાત અને હ્રદયરોગને કરી દેશે ગાયબ, જીવનભર નહીં પડે દવાની જરૂર

કોળાના બીજ સામાન્ય રીતે આકારમાં અંડાકાર અને રંગમાં લીલા હોય છે. કોળાના બીજમાં ઝિંક ભરપૂર પ્રમાણમાં જોવા મળે છે જે કોઈ બીજા શાકમાં નથી મળતા. આપણે બધા જાણીએ છીએ કે કોળુ ખાવુ આરોગ્ય માટે લાભકારી છે. પણ તેના બીજમાં પણ ઘણા ગુણ છુપાયા છે. જેનાથી આરોગ્ય સાથે જોડાયેલ અનેક પરેશાનીઓમાં રાહત મળી શકે છે. હવે અમે તમને જણાવીશું કોળાના બીજથી આપણાં સ્વાસ્થ્યને થતાં લાભો વિશે.

ડાયાબિટીઝ જેવા ગંભીર રોગની સારવાર માટે તમે કોળાના બીજ લઈ શકો છો. કોળાના બીજ આ રોગમાં રામબાણની જેમ કામ કરે છે અને વર્ષો જુની સુગર રોગને મૂળમાંથી દૂર કરે છે. જો ડાયાબિટીઝ છે, તો પછી દરરોજ કોળાના બીજમાંથી તૈયાર કરેલો ઉકાળો લો. બ્લડ શુગરમાં વધારો એ નિયંત્રણમાં આવશે અને આ રોગથી છૂટકારો મળશે.

મેનોપોઝ દરમિયાન કોળાના બીજનો ઉપયોગ કરવો તે ખૂબ ઉપયોગી છે, કારણ કે તેમાં પૂરતા પ્રમાણમાં ફાયટોસ્ટ્રોજેન્સ હોય છે. આ છોડના હોર્મોન્સ ગરમ સામાચારો દરમિયાન અગવડતા ઘટાડે છે, હતાશા દૂર કરે છે, નિંદ્રામાં સુધારો કરે છે. બીજમાં ટ્રીપટોફાનની મોટી માત્રા માથાનો દુખાવો અને સાંધાનો દુખાવો દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

કોળાના બીજમાં સ્વસ્થ વસા, એન્ટીઓક્સીડેંટ કે ફાઈબર મળી આવે છે જે આપણા હ્રદય ને સ્વસ્થ રાખવામાં મદદ કરે છે. કોળાના બીજમાં મેગ્નેસીયમ મળી આવે છે જેના લીધે હ્રદયમાં લોહી યોગ્ય રીતે વહે છે અને આપણા હૃદયમાં લોહીના ગઠા નહી જામી શકે અને હાર્ટ એટેકનો ભય ઓછો થઇ જાય છે.

કોળાના બીજમાં ફાઈબર વધુ મળી આવે છે જેનાથી આપણાં શરીરમાં કબજિયાતની સમસ્યા નથી રહેતી. કોળાના બીજનું સેવન કરવાથી શરીરનું પીએચ લેવલ યોગ્ય રહે છે જેનાથી પેટમાં એસીડ નથી બનતો. એસીડની સમસ્યા જો કોઈને હોય તો કોળાના બીજનું સેવન કોઈને કોઈ પ્રકારે રોજ કરવું જોઈએ.

કોળાના બીજમાં અસંતૃપ્ત ચરબી એ સુનિશ્ચિત કરે છે કે તમારું ચયાપચય યોગ્ય રીતે કાર્ય કરે છે અને તમારું હોર્મોનનું સંતુલન જાળવવામાં આવે છે અને તમને લાંબા સમય સુધી પૂર્ણ રાખે છે. સ્વસ્થ ચરબી આપણા શરીર માટે પહેલેથી જ ખૂબ ફાયદાકારક છે, પરંતુ તે વજન ઘટાડવામાં પણ મદદ કરે છે.

કોળાના બીજ વય સંબંધિત ત્વચાના ફેરફારો સામે લડવામાં તેમજ સરળ કરચલીઓને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. કોળાના બીજ પર આધારિત ઘરેલું ઉત્પાદનો નખની સ્થિતિમાં સુધારો કરે છે, વાળના મૂળને મજબૂત કરે છે, ખોડો અને ખંજવાળ દૂર કરે છે. કોળાના બીજમાં જોવા મળનારુ ઝિંક રોગો સામે લડવાની શક્તિ વધારે છે. તેનાથી શરદી, ખાંસી અને તાવ જેવી એલર્જીથી બચી શકાય છે.

કોળા ના બીજ દાંતો ની સમસ્યાઓ ને પણ દુર કરે છે. 3-4 લસણ ની કળીઓ ની સાથે લગભગ 5-6 ગ્રામ કોળા ના બીજ ને ગરમ પાણી ની સાથે ઉકાળી લો. પછી પાણીને સારી રીતે ઉકાળ્યા પછી તેને ગાળી લો અને હલકા ગરમ પાણીમાં કોગળો કરો. એવું કરવાથી દાંતોનું દર્દ દુર થશે અને કોળાના બીજથી દાંતોની સમસ્યા હંમેશા દુર રહેશે.

કોળાના બીજમાં ટ્રાયપ્ટોફનનો કુદરતી સ્રોત છે. ટ્રિપ્ટોફન એ એમિનો એસિડનો એક પ્રકાર છે જે તમને નિરાંતે સૂવામાં મદદ કરે છે. સુવાના અડધા કલાક પહેલા દૂધ સાથે કોળાના બીજ લે તો મગજ શાંત રહે છે, તણાવ ઓછો થાય છે અને ઊંઘ પણ સારી આવે છે.

ડુંગળી અને સોયા દૂધ સાથે કોળાનાં બીજનું મિશ્રણ કરવું એ કૃમિનો કુદરતી ઉપાય છે. 3 ચમચી કોળાના બીજને ત્રણ કલાક પાણીમાં પલાળી રાખો. ત્યારબાદ આ કોળાના બીજમાં અડધો ડુંગળી અને અડધો ગ્લાસ સોયા દૂધ અને એક ચમચી મધ મિક્સ કરો. પ્રવાહી સ્વરૂપમાં ગ્રાઇન્ડ કરો. આ મિશ્રણનો ઉપયોગ દિવસમાં ત્રણ વખત ત્રણ દિવસ માટે કરો. આંતરડાના પરોપજીવી પદાર્થો માટે કાચા લસણ, કોળાના દાણા, દાડમ, ગાજર જેવા ખોરાકનું સેવન કરવું તે ખૂબ અસરકારક છે.

મિત્રો, આવીજ સ્વાસ્થ્ય અને આયુર્વેદ ઉપચાર વિશે માહિતી મેળવવા માટે નીચેનું લાઇક બટન દબાવી લાઈક કરો જેથી દરેક જીવન જરૂરી અને કામ ની માહિતી તમને દરરોજ મળી શકે છે, તમારો દિવસ સારો જાય, આભાર.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!