આના સેવન માત્રથી કબજિયાત, પથરી અને અલ્સરમાં જીવો ત્યાં સુધી નહીં પડે દવાની જરૂર

Sharing post

આના સેવન માત્રથી કબજિયાત, પથરી અને અલ્સરમાં જીવો ત્યાં સુધી નહીં પડે દવાની જરૂર

બથુઆ એક શાકભાજી છે જેના ગુણોથી મોટા ભાગના લોકો અજાણ હશે. બાથુઆ એ એક મહત્વપૂર્ણ અને આરોગ્યપ્રદ શાકભાજી છે. આ નાનો દેખાતો લીલો છોડ ખૂબ ફાયદાકારક છે, આ છોડના પાંદડા એન્ટિસોર્બ્યુટિક અને એન્ટિડ્યુરેટિક છે. બથુઆમાં ઘણા પ્રકારના ક્ષાર જોવા મળે છે, જેના કારણે તે પેટના રોગ માટે ફાયદાકારક છે અને તેનો ઉપયોગ અનેક રોગોમાં પણ થઈ શકે છે.

બથુઆમાં કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, વિટામિન અને આયર્ન જેવા તત્વો રહેલા છે. આ બધા તત્વો ભરપૂર માત્રામાં હોય છે, બથુઆ ઘણી બીમારીઓથી પણ મુક્તિ મેળવવામાં મદદ કરે છે. ગુજરાતમાં તેને ગરુડ પણ કહેવામાં આવે છે. જો દાંત નો દુખાવો થઈ રહ્યો છે, તો બથુઆ ના દાણા નો પાઉડર બનાવો અને તેને દાંત પર લગાવો. આનાથી દાંતનો દુખાવો મટે છે, સાથે સાથે પેઢામાં સોજો પણ ઓછો થાય છે. બથુઆના પાન ઉકાળો અને પીસી લો. દાંતના સોજોના ભાગ પર તેને લગાવવાથી બળતરા ઓછી થાય છે.

પેટમાં કૃમિ થાય ત્યારે બથુઆના ઉપયોગથી ફાયદો થાય છે. બથુઆના 5 મિલી રસ માં મીઠું નાખીને પીવો. તેનાથી પેટના કીડા મરી જાય છે. બથુઆના પાનમાં કેરીડોલ હોય છે, જે આંતરડાની કૃમિ અને અળસિયાને દૂર કરવા માટે પણ વપરાય છે. કબજિયાતની સમસ્યાથી રાહત મેળવવા માટે બથુઆનું શાક બનાવીને ખાઓ. તે કબજિયાત તેમજ હરસ, બરોળ અને યકૃતના વિકારમાં રાહત આપે છે.

જ્યારે રોગપ્રતિકારક શક્તિ નબળી પડે છે, ત્યારે લોકોને ઘણી રોગો થવાની સંભાવના વધારે હોય છે. તેથી, મજબૂત રોગપ્રતિકારક શક્તિ રાખવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. બથુઆના શાકમાં મીઠું નાખીને લેવું જોઈએ. આ રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે. પહેલાના સમયમાં જુ ની સમસ્યા દરેક લોકોને હતી પરંતુ આજકાલ એ જોવા નથી મળતી પરંતુ જો કોઈને વાળમાં જુ થાય તો બથુઆ ને લીંબુ સાથે ઉકાળીને તેનાથી વાળ ધોવાથી જુ ની સમસ્યા દૂર થાય છે.

આજ કાલ ના ખાન પાનના લીધે ઘણા લોકોને પથરીની સમસ્યા થતી હોય છે. આ પથરીનો દુખાવો ખુબ જ અસહ્ય હોય છે. પથરીના ઈલાજ માટે કોઈ બહારથી દવા લેવાની જરૂર નથી બથુઆ ના પાનના રસ દ્વારા પથરીનો ઈલાજ કરી શકો છો. આ ઉપાય કરવા માટે બથુઆ ના પાન લેવાનો રહેશે અને પછી તેનો રસ કાઢીને તેમાં ખાંડ મિક્સ કરીને તેનુ સેવન કરવાથી પથરી મૂત્ર માર્ગ દ્વારા નીકળી જશે. અને પથરીની સમસ્યાથી મુક્તિ મળશે.

એનિમિયાની ઉણપને દૂર કરે છે : જો શરીરમાં એનિમિયા હોય તો બથુઆ ખાવાથી ખૂબ ફાયદો થાય છે. બથુઆમાં આયર્ન અને ફોલિક એસિડ હોય છે. તે આપણા શરીરના હિમોગ્લોબિન સુધારે છે અને નવા લોહીના નિર્માણમાં પણ મદદ કરે છે. તે સ્ત્રીઓ માટે માસિક સ્ત્રાવ પીડા માટે ખૂબ જ ઉપયોગી છે.

પેટને લગતી બધીજ સમસ્યાઓ દુર થાય છે. બથુઆ ના રસ માં મીઠું નાખીને પીવાથી પેટના કીટાણું ઓ નાશ પામે છે. અને ક્યારેય પેટ ને લગતી સમસ્યા નહિ થાય. બથુઆ માં લીંબુ, મીઠું અને જીરુ નાખી ને ઉકાળીને પીવામાં આવે તો પેશાબ માં બળતરા અને દુઃખાવા માં રાહત થઇ જશે.

જાડા શરીર થી પરેશાન હોય અને જેઓ પોતાના વધુ પડતા વજન થી પરેશાન હોય તેઓ માટે બથુઆ ની ઝાડ ફાયદાકારક છે બથુઆ નુ રાયતું બનાવી અને તેનું સેવન કરવાથી વજન ઘટવા માંડે છે. બથુઆના પાન અને દાંડીનો ઉકાળો બનાવો અને તેને સાંધા પર લગાવો. આનાથી સાંધાનો દુખાવો મટે છે.

જ્યારે મચકોડ આવે ત્યારે બથુઆના પાન પીસી લો. તે મચકોડના કારણે થતા દુખાવામાં રાહત આપે છે. મરડો મટાડવા માટે બથુઆના પાનનું શાક બનાવો. અને તેમાં ઘી નાખો. તેનું સેવન કરવાથી મરડોમાં ફાયદો થાય છે. બથુઆના ઉપયોગથી લ્યુકોરિયામાં પણ ફાયદો થાય છે. લ્યુકોરિઆથી પીડિત લોકોએ બથુઆના મૂળ 1-2 ગ્રામ પાણી અથવા દૂધમાં રાંધવા જોઈએ. તેને ત્રણ દિવસ સુધી પીવો. તે લ્યુકોરિયામાં ફાયદા આપે છે.

તમારા ખોરાકમાં બથુઆનો સમાવેશ કરો. બથુઆને દરરોજ ઉકાળો અને તેના પાણીથી શરીરના સફેદ ડાઘ ધોઈ લો. 2 કપ કાચા બથુઆનો રસ કાઢો, તેમાં અડધો કપ તલનું તેલ મિક્સ કરી ધીમી આંચ પર ઉકાળવા દો. જ્યારે ફક્ત તેલ જ રહે ત્યારે તેને કાઢી લો. હવે તેને ડાઘ ઉપર દરરોજ લગાવો.

મિત્રો, આવીજ સ્વાસ્થ્ય અને આયુર્વેદ ઉપચાર વિશે માહિતી મેળવવા માટે નીચેનું લાઇક બટન દબાવી લાઈક કરો જેથી દરેક જીવન જરૂરી અને કામ ની માહિતી તમને દરરોજ મળી શકે છે, તમારો દિવસ સારો જાય, આભાર.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!