100% ગેરેન્ટી સાથે માત્ર આના સેવનથી સાંધાના દુખાવા અને બીપી જીવનભર વગર દવાએ ગાયબ

Sharing post

100% ગેરેન્ટી સાથે માત્ર આના સેવનથી સાંધાના દુખાવા અને બીપી જીવનભર વગર દવાએ ગાયબ

મીઠાને લઈને ઘણી મૂંઝવણ છે. દૈનિક વપરાશ માટે કયું મીઠું શ્રેષ્ઠ છે? શું દરેકને આયોડાઇઝ્ડ મીઠું જોઈએ છે? આયુર્વેદ મુજબ કયુ મીઠું શ્રેષ્ઠ છે? આ સૌથી સામાન્ય પ્રશ્નો છે, જેનો જવાબ આ લેખમાં દર્શાવવામાં આવ્યો છે. શું તમને ખરેખર આયોડાઇઝ્ મીઠાની જરૂર છે? પ્રથમ, પ્રશ્ન સાથે પ્રારંભ કરીએ – શું દરેકને આયોડાઇઝ્ડ મીઠું જોઈએ છે?

કેટલાક કેસોમાં આયોડિનની ઉણપ નિરીક્ષણ કર્યા પછી, સરકારે દરેકને આયોડાઇઝ્ડ મીઠાનો ઉપયોગ કરવાની ફરજ પડી. આયોડિનવાળા મીઠાનો મર્યાદિત ઉપયોગ આયોડિનની ઉણપવાળા લોકો માટે ઠીક છે. જો તમારી પાસે આયોડિનની ઉણપ નથી, તો તે આયોડિન ઝેરી દવા પેદા કરી શકે છે. વધારે આયોડિન નીચેની આડઅસરો પેદા કરી શકે છે: થાઇરોઇડ વિકારો, વંધ્યત્વ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, સાંધાનો દુખાવો, માથાનો દુખાવો, થાઇરોઇડ દમન.

એક અભ્યાસમાં બતાવવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે તેઓ આયોડાઇઝ્ડ મીઠાનો ઉપયોગ કરતા ન હતા ત્યારે તેવા સંજોગો માં આયોડિનનું પેશાબ માં વિસર્જન ઓછું હતું (લગભગ 12.8 મિલિગ્રામ). 7 દિવસ આયોડાઇઝ્ડ મીઠાનો ઉપયોગ કર્યા પછી, આયોડિનના પેશાબમાં વિસર્જન વધારીને 26.8 મિલિગ્રામ આવ્યું, 14 દિવસ સુધી તેનો ઉપયોગ વધીને 35.5 મિલિગ્રામ થયો અને 21 દિવસ સુધી તેનો ઉપયોગ વધીને 63.2 મિલિગ્રામ થયો. ત્રણ અઠવાડિયા પછી, આયોડાઇઝ્ડ મીઠા નો ઉપયોગ કરતા 84.6. ટકા લોકો વધારે આયોડિન ધરાવે છે. પછી આ અધ્યયનમાં તારણ કાઢ્યું છે કે આયોડાઇઝ્ડ મીઠાના વધુ પ્રમાણમાં વપરાશ થાઇરોઇડ વિકારોનું જોખમ વધારે છે.

આ અધ્યયનથી સ્પષ્ટ થાય છે કે દરેકને આયોડાઇઝ્ડ મીઠા ની જરૂર હોતી નથી. જો તબીબી રીતે આયોડિનની ઉણપનું નિદાન થાય તો તમે આયોડાઇઝ્ડ મીઠાનું સેવન કરી શકો છો. નહિંતર, તે થાઇરોઇડ વિકારો તરફ દોરી શકે છે. 1958 થી જ્યારે ભારતમાં આયોડાઇઝ્ડ મીઠું ફરજિયાત બન્યું ત્યાર થી થાઇરોઇડ વિકારો વધે છે.

દૈનિક ઉપયોગ માટે શ્રેષ્ઠ મીઠું

આયુર્વેદ નિયમિત ઉપયોગ માટે સીંધવ મીઠા ની ભલામણ કરે છે. સીંધવ મીઠા ને સૈનધવા લવણ અને ખડક મીઠું પણ કહે છે. એ મોટા મોટા ગાંગડામાં મળે છે. એને જમીનમાંથી ખોદી કાઢવામાં આવે છે. જે સુકાઈ ગયેલાં ખારા પાણીનાં સરોવરોમાંથી બનેલું હોય છે. એ પરીષ્કૃત કર્યા વીનાનું, આયોડીન રહીત અને બીજી કોઈ પણ જાતની મેળવણી વીનાનું હોય છે. એ સફેદ, ગુલાબી કે વાદળી રંગનું હોય છે.

સામાન્ય રીતે બજારમાં જે મીઠું મળે છે તેના કરતાં એમાં સોડીયમનું પ્રમાણ ઓછું હોય છે. વળી એમાં ૯૪ જેટલાં ટ્રેસ મીનરલ્સ હોય છે, જ્યારે સાદા મીઠામાં માત્ર ૩ હોય છે. આ સીંધવ મીઠું શુદ્ધ હોવાના કારણે જ હીન્દુઓ ધાર્મીક ઉપવાસમાં એને વાપરે છે.દરીયાના પર્યાવરણથી દુષીત પાણીને કારણે સાદા મીઠામાં જે હાનીકારાક રસાયણ હોવાની શક્યતા હોય છે તે સીંધવમાં નથી.

(ભાવપ્રકાશ નિગંતુ) ભાવપ્રકાશ નિગંતુ અનુસાર,સીંધવ મીઠા માં આ પ્રકાર ના ગુણધર્મો છે.સીંધવ સ્વાદીષ્ટ, જઠરાગ્નીને પ્રદીપ્ત કરનાર, આહારનું ઉચીત પાચન કરાવનાર, પચવામાં હળવું, સ્નીગ્ધ, રુચી ઉપજાવનાર, ઠંડું, મૈથુન શક્તી વધારનાર, સુક્ષ્મ, નેત્રને હીતકારી અને વાયુ, પીત્ત અને કફ ત્રણે દોષને મટાડનાર છે.

તે ત્રિદોષને સંતુલિત કરે છે, તેથી દૈનિક ધોરણે ખોરાકમાં ખાવું તે શ્રેષ્ઠ છે. અન્ય તમામ પ્રકારના ક્ષાર પ્રકૃતિમાં થોડા ગરમ ​​હોય છે. સીંધવ મીઠું એકમાત્ર મીઠું છે જે ઠંડક આપે છે. અન્ય તમામ ક્ષાર આંખો માટે ખરાબ છે. સેંધા નમક એકમાત્ર મીઠું છે જે આંખોની દ્રષ્ટિ સુધારે છે અને તેનું રક્ષણ કરે છે.

સીંધવ વાપરવાથી બ્લડપ્રેશર કાબુમાં રહે છે, રક્તવાહીનીઓની લચકતા જળવાઈ રહે છે, અમ્લતા-ક્ષારત્વનું પ્રમાણ જળવાઈ રહે છે, પાચનમાં મદદ કરે છે, ત્વચાની કેટલીક સમસ્યા હલ કરે છે અને સંધી વા માં લાભ કરે છે.

જો કે, સેંધા નમકના રાસાયણિક ઘટકો અન્ય ક્ષારથી થોડા બદલાયેલ છે, પરંતુ થોડો તફાવત તેની સંપૂર્ણ લાક્ષણિકતાઓમાં ફેરફાર કરે છે. જેમ આયુર્વેદ સેંધા નમકની ભલામણ કરે છે, તેમ તેમ, દરેક પ્રકારનાં ઉપલબ્ધ ક્ષારની જગ્યાએ તમારા દૈનિક રસોઈમાં પણ તેનો ઉપયોગ કરવાની ભલામણ કરું છું. આયુર્વેદ એક સ્થિર 5000 વર્ષનો અનુભવ છે, તમે આયુર્વેદ પર વિશ્વાસ કરી શકો છો.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!