સિંચાઈ માટે મળશે મફત વીજળી કનેક્શન, જાણો ક્યા ખેડૂતો મેળવી શકે છે લાભ ?

Sharing post

સિંચાઈ માટે મળશે મફત વીજળી કનેક્શન, જાણો ક્યા ખેડૂતો મેળવી શકે છે લાભ ?

રવિ સિઝનના પાકની વાવણીનો સમય આવી ગયો છે, જેના કારણે ખેડૂતોએ પાકની વાવણીની તૈયારીઓ શરૂ કરી દીધી છે. પાકની વાવણી વિશે વાત કરીએ તો, આપણે પાણી વિના એટલે કે સિંચાઈ અને સારા પાક ઉત્પાદન વિના વાવણીની કલ્પના કરી શકતા નથી.

જો તમે પરંપરાગત તકનીકોથી પાકમાં સિંચાઈ કરો છો, તો તે ઘણો સમય અને શ્રમ માંગે છે. આવી સ્થિતિમાં ઈલેક્ટ્રીક પંપની મદદથી પાકની સિંચાઈનું કામ સરળ બનાવી શકાય છે. આની મદદથી ઓછા સમયમાં વધુ વિસ્તારમાં સિંચાઈનું કામ કરી શકાય છે. જેને લઈને ખેડૂતોની સુવિધાઓને ધ્યાનમાં રાખીને, મધ્યપ્રદેશ સરકાર સિંચાઈ માટે મફત કૃષિ પંપ આપશે.

આ સાથે ઘરેલું ગ્રાહકોને પણ વીજળી બિલમાં રાહત આપવામાં આવી છે. જણાવી દઈએ કે મધ્યપ્રદેશના મંત્રી પરિષદે નાણાકીય વર્ષ 2021-22 માટે ઘરેલું અને કૃષિ ગ્રાહકોને વીજળીના દરમાં 20 હજાર કરોડ રૂપિયાથી વધુની સબસિડી આપવાનો નિર્ણય કર્યો છે.

આ ખેડૂતોને મળશે મફત કનેક્શન

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, ખેડૂતોને 1 હેક્ટર સુધીની જમીન માટે 5 હોર્સપાવર પંપ સુધીનું મફત વીજળી કનેક્શન આપવામાં આવશે. ખેડૂતની સંપૂર્ણ રકમ રાજ્ય સરકાર દ્વારા સબસિડી તરીકે આપવામાં આવશે.

આ યોજના હેઠળ લગભગ 9 લાખ 25 હજાર કૃષિ પંપ ગ્રાહકોને ફાયદો થશે. આ માટે લગભગ 4733 કરોડ રૂપિયાની રકમ વિતરણ કંપનીઓને સબસિડીના રૂપમાં આપવામાં આવશે. એટલું જ નહીં, ઉચ્ચ દબાણ લિફ્ટ/જૂથ સિંચાઈના ગ્રાહકોને એનર્જી ચાર્જ અને વાર્ષિક ન્યૂનતમ ચાર્જિસમાં મુક્તિ મળી રહી છે. આ માટે લગભગ 90 કરોડ રૂપિયાની રકમ સબસિડી તરીકે આપવામાં આવશે.

કૃષિ પંપના કનેક્શન માટે આટલા પૈસા ચૂકવવા પડશે

તમને જણાવી દઈએ કે 10 હોર્સપાવર સુધીની ક્ષમતાના મીટર વિનાના કાયમી કૃષિ પંપ માટે દર વર્ષે 750 રૂપિયા પ્રતિ હોર્સપાવરનો ફ્લેટ રેટ ચૂકવવો પડશે. બાકીની રકમ સબસિડી તરીકે આપવામાં આવશે.

આ ઉપરાંત 10 હોર્સ પાવરથી વધુ ક્ષમતા ધરાવતા મીટર વિનાના કાયમી કૃષિ પંપ માટે 1500 રૂપિયા પ્રતિ હોર્સ પાવરનો ફ્લેટ રેટ ચૂકવવો પડશે. આ સાથે મીટરવાળા કાયમી અને અસ્થાયી કૃષિ પંપ સંયોજનો પર પણ રાહત આપવામાં આવશે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!