ભાગલપુરના 19 વર્ષીય આ યુવકે નાસાની ઓફરને પણ 3 વાર ઠુકરાવી, ના પાડવાનું કારણ જાણીને લોકો ભાવુક થઈ ગયા…

Sharing post

ભાગલપુરના 19 વર્ષીય આ યુવકે નાસાની ઓફરને પણ 3 વાર ઠુકરાવી, ના પાડવાનું કારણ જાણીને લોકો ભાવુક થઈ ગયા…

આપણા દેશમાં લોકોની અંદરની કાબિલિયતની કોઈ કમી નથી.લોકોએ ખૂબ જ નાની ઉંમરે મોટી સફળતા પ્રાપ્ત કરી છે,જેને અન્ય લોકો તેમના જીવનમાં લાવવા માગે છે.આવી જ કહાની 19 વર્ષીય યુવકની છે,જેને નાસા તરફથી 3 વાર ઑફર મળી પરંતુ તેણે તેને ઠુકરાવી દીધી.બિહારના ભાગલપુરમાં ધ્રુબગંજ ગામમાં જન્મેલા ગોપાલે પોતાની સફળતાથી બધાને પ્રભાવિત કર્યા છે.

ગોપાલના પિતાનું નામ પ્રેમરંજન કુંવર છે અને તે ખેડૂત છે.અભ્યાસ કરવાનું ક્યારેય છોડ્યુ નહીં,ગોપાલે મુશ્કેલ સંજોગોમાં પણ પોતાનો અભ્યાસ ક્યારેય છોડ્યો નહીં.વર્ષ 2008 માં જ્યારે તેના ગામમાં પૂરનો પ્રકોપ ફાટી નીકળ્યો હતો,ત્યારે ત્યાંની બધી વસ્તુઓનો નાશ થઈ ગયો હતો,પરંતુ આ પરિસ્થિતિમાં પણ તેણે પોતાનું શિક્ષણ ચાલુ રાખ્યું હતું અને તેની દસમાની પરીક્ષામાં સારા માર્ક્સ સાથે સફળતા મેળવી હતી.

હવે તેણે બાયો સેલ શોધી કાઢ્યો છે,જેને જોઈને દરેક આશ્ચર્યચકિત થાય છે. ગોપાલને બાયો સેલની શોધ બદલ પ્રેરિત એવોર્ડથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા છે.નાસાની ઑફરને નકારી કાઢી છે,જો અમેરિકાની અંતરિક્ષ એજન્સી નાસા વિશે વાત કરીએ,તો તે ત્યાં કામ કરવાનું સૌનું સ્વપ્ન છે,પરંતુ ગોપાલે નાસાની ઓફર ઠુકરાવી દીધી હતી.

તેમણે આ ઓફર નામંજૂર કરી કારણ કે તે દેશમાં રહીને કંઇક કરવા માંગતો હતો. ગોપાલ હાલમાં દહેરાદૂનની લેબમાં સંશોધન કરી રહ્યા છે.વિજ્ઞાન મેળા માટે બુલાવો આવ્યો,વર્ષ 2020 ના 30 જાન્યુઆરીથી 8 જાન્યુઆરી દરમિયાન વિશ્વનો સર્વશ્રેષ્ઠ વિજ્ઞાન મેળો અબુધાબીમાં યોજાયો હતો.જેમાં બિહારના ગોપાલને આમંત્રણ અપાયું હતું જેથી તેઓ ત્યાં મુખ્ય વક્તા બને.

અબુધાબીમાં 6000 થી વધુ વૈજ્ઞાનિકો હાજર હતા.વર્ષ 2017 માં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ગોપાલને પણ મળ્યા હતા.તેમણે ગોપાલને તેમની પ્રતિભાને વધુ નિખારવા માટે એનઆઈએફ અમદાવાદ મોકલ્યો.મળતી માહિતી પ્રમાણે ગોપાલ 30 સ્ટાર્ટઅપ વૈજ્ઞાનિકોમાં ગણાય છે. ગોપાલનું સ્વપ્ન ઝારખંડમાં એક પ્રયોગશાળા વિકસાવવાનું છે.

વળી તેઓ ઇચ્છે છે કે તેઓ દર વર્ષે 100 બાળકોની મદદ કરે.તેમણે અત્યાર સુધીમાં આશરે 8 જેટલા બાળકોના બાંધકામોને પેટન્ટ પણ આપ્યા છે.ગોપાલની શોધ : 1.ગોપાલે “હાઇડ્રો ઇલેક્ટ્રિક બાયો સેલ ડિવાઇસ” ની શોધ કરી છે,જે 50000 વોલ્ટ સુધી વીજળી સંગ્રહિત કરી શકે છે.2.તેમણે વેસ્ટ પેપરમાંથી એક “પેપર બાયો સેલ” બનાવ્યું છે,જેમાં વીજળી ઉત્પન્ન થઈ શકે છે.

3.તેમણે “જી સ્ટાર પાવડર” ની શોધ કરી છે,જે આશરે 5000 ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન ગરમી માટે લાગુ પડે છે.4.તેમણે કેળાના રેસામાંથી એક “બાયોડિગ્રેડેબલ પ્લાસ્ટિક” બનાવ્યું છે.તેના ઉપયોગ પછી,તે પોતે એક ખાતર બની જાય છે.5.“સોલર માઇલ” પવન ઉર્જા અને સૌર ઉર્જા દ્વારા બનાવવામાં આવી છે.આ દ્વારા વીજળી સંગ્રહિત થાય છે.

6.તેમણે “બનાના નેનો ફાઇબર અને ક્રિસ્ટલ” બનાવ્યું છે,જે ખૂબ અસરકારક સાબિત થયું છે.7.તેમણે “ગોપોનિયમ એલોય” ની શોધ પણ કરી છે.ગોપાલાસ્કા – પરમાણુ હુમલો દ્વારા ઉત્પાદિત રેડિયેશન ઘટાડશે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!