10 વર્ષથી નાની દીકરી હોય તો ખોલાવી દો આ ખાતું!! મોટી થઈને કહેશે “થેંક્યું થેંક્યું થેંક્યું પપ્પા”

Sharing post

10 વર્ષથી નાની દીકરી હોય તો ખોલાવી દો આ ખાતું!! મોટી થઈને કહેશે “થેંક્યું થેંક્યું થેંક્યું પપ્પા”

સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના શું છે અને તે કેવી રીતે મેળવી શકાય છે?? તે જાણવું, આજે દરેક પુત્રીના પિતા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. કારણ કે ભારતમાં ઘટતો લિંગ રેશિયો એ સમાજના દરેક વર્ગની ચિંતાનું કારણ બની ગયું છે. આ કારણ છે કે મહિલાઓના શિક્ષણ, આરોગ્ય અને અન્ય આવશ્યકતાઓ માટે કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારો દ્વારા ઘણી યોજનાઓ ચલાવવામાં આવી રહી છે.

આ એપિસોડમાં, છોકરીઓના શિક્ષણને પ્રોત્સાહન આપવા માટે કેન્દ્ર સરકારે સુકન્યા સમૃધ્ધિ યોજના શરૂ કરી છે. જેનો હેતુ દિકરીઓના શિક્ષણ અને તેમના લગ્નજીવનના ખર્ચ સરળતાથી પૂરા કરવાનો છે. આ યોજના અંતર્ગત ‘સુકન્યા સમૃધ્ધિ યોજના’ ખાતું ટપાલ વિભાગ સાથે પુત્રીના શિક્ષણ અને લગ્ન માટે ખોલવામાં આવી શકે છે. તેના માટે કોઈપણ પોસ્ટ ઑફિસમાં ખાતું ખોલવા માટે, સુવિધા કેન્દ્રમાં એક અલગ કાઉન્ટર પણ ખોલવામાં આવશે, જ્યાં કેટલાક જરૂરી દસ્તાવેજો સબમિટ કર્યા પછી આવા એકાઉન્ટ ખોલાવી શકાય છે.

 

હકીકતમાં, સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના ખાતામાં પુત્રીના નામે એક વર્ષમાં 1 હજારથી 1 લાખ પચાસ હજાર રૂપિયા જમા થઈ શકે છે. ખાતા ખોલવાના 14 વર્ષ સુધી જે પૈસા જમા કરાવવાના રહેશે અને પુત્રી 21 વર્ષની થઈ જશે ત્યારે જ આ ખાતું પુખ્ત થશે. આ યોજનાના નિયમો હેઠળ, જ્યારે પુત્રી 18 વર્ષની થઈ જશે, ત્યારે સંબંધિત લોકો અડધા નાણાં ઉપાડી શકે છે.

તે જ સમયે, 21 વર્ષ પછી, એકાઉન્ટ બંધ થઈ જશે અને માતાપિતાને પૈસા મળશે. જો પુત્રીના લગ્ન 18 થી 21 વર્ષની વચ્ચે થાય છે, તો તે સમયે આ એકાઉન્ટ બંધ થઈ જશે. જ્યારે, જો કોઈ ચુકવણી ખાતામાં મોડું થાય છે, તો ફક્ત 50 રૂપિયા દંડ લાગુ કરવામાં આવશે.

 

ચાલો આપણે જણાવી દઈએ કે પોસ્ટ ઑફિસ સિવાય ઘણી સરકારી અને ખાનગી બેન્કો પણ આ યોજના હેઠળ ખાતા ખોલી રહી છે, જેને આવકવેરા કાયદાની કલમ 80-G હેઠળ મુક્તિ આપવામાં આવશે. તે જ સમયે, માતાપિતા તેમની બે પુત્રી માટે પણ બે એકાઉન્ટ ખોલી શકે છે. જ્યારે જોડિયા કિસ્સામાં, માતાપિતા તેનો પુરાવો આપ્યા પછી જ ત્રીજો એકાઉન્ટ ખોલી શકશે. આ સિવાય માતાપિતા તેમનું એકાઉન્ટ ગમે ત્યાં ટ્રાન્સફર કરી શકશે.

એક અનુમાન મુજબ આ યોજના અંતર્ગત, જો કોઈ પણ વ્યક્તિ 2015 માં મહિને 1000 રૂપિયા સાથે ખાતું ખોલે છે, તો પછી તેણે દર વર્ષે 12 હજાર રૂપિયા 14 વર્ષ એટલે કે 2028 સુધી મૂકવા પડશે. હાલમાં, તેને દર વર્ષે 8.6% વ્યાજ મળવાનું ચાલુ રહેશે. અને જ્યારે બાળકી 21 વર્ષની થઈ જશે, ત્યારે તેને 6,07,128 રૂપિયા મળશે.

 

નોંધનીય છે કે 14 વર્ષમાં માતાપિતાએ ખાતામાં ફક્ત 1.68 લાખ રૂપિયા જમા કરાવ્યા હતા. જ્યારે બાકીના રૂ .4,39,128 વ્યાજના છે. આ યોજના માટે જરૂરી દસ્તાવેજો તરીકે બાળકનો જન્મ પ્રમાણપત્ર, સરનામાંનો પુરાવો અને આઈડી પ્રૂફ આવશ્યક છે. તમારા માટે એ જાણવું પણ ખૂબ મહત્વનું છે કે સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનાનું ફોર્મ ઑનલાઇન પણ ઉપલબ્ધ છે, જે ફોર્મ પર ક્લિક કરીને ડાઉનલોડ કરી શકાય છે.

ખરેખર, સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના એ મોદી સરકાર દ્વારા શરૂ કરવામાં આવેલી એક નાની બચત યોજના છે, જે ‘બેટી બચાવો બેટી  અભિયાન હેઠળ શરૂ કરવામાં આવી હતી. આ યોજના દિકરીઓના શિક્ષણ અને લગ્ન માટે નાણાં એકત્ર કરવામાં મદદ કરે છે. હાલમાં આ યોજના હેઠળ 8.1 ટકા વ્યાજ ઉપલબ્ધ છે. તે જ સમયે, આવકવેરા કાયદાની કલમ 80 સી હેઠળ, સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનામાં રોકાણ કરવા માટે પણ કર મુક્તિ ઉપલબ્ધ છે.

 

એટલે કે, વાર્ષિક 1.5 લાખ રૂપિયાના રોકાણ પર તમે ટેક્સ છૂટનો લાભ પણ લઈ શકો છો. ત્યાં, સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનામાંથી વળતર પણ કરમુક્ત છે. આનો અર્થ એ છે કે 31 માર્ચ સુધી સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનામાં રોકાણ કરીને, તમે વર્તમાન નાણાકીય વર્ષ માટે કર મુક્તિનો લાભ લઈ શકો છો.

સમજાવો કે સુકન્યા સમૃદ્ધિ એકાઉન્ટ પુત્રીની ઉંમર 10 વર્ષ પહેલાં કોઈપણ સમયે ખોલી શકાય છે. સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું રૂ .250 સાથે ખોલી શકાય છે. જો કે અગાઉ આ માટે એક હજાર રૂપિયા જમા કરાવવાના હતા. ખરેખર, કોઈપણ નાણાકીય વર્ષમાં વધુમાં વધુ 1.5 લાખ રૂપિયા સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં જમા કરાવી શકાય છે. તે જ સમયે, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું કોઈપણ પોસ્ટ ઑફિસ અથવા બેંક શાખામાં ખોલી શકાય છે. સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલવાની તારીખથી 21 વર્ષ સુધી ચાલુ રાખી શકાય છે.

 

તે જ સમયે, જો માતાપિતા ઇચ્છે છે, તો તે 18 વર્ષની ઉંમરે પુત્રીના લગ્ન ન કરે ત્યાં સુધી તે ચલાવી શકે છે. જ્યારે પુત્રી 18 વર્ષની થઈ જાય છે, ત્યારે 50% જેટલી રકમ સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાંથી તેના ઉચ્ચ શિક્ષણ માટે પાછા ખેંચી શકાય છે.

સવાલ એ છે કે સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલવાનાં નિયમો કયા છે? તો તેનો જવાબ એ હશે કે સુકન્યા સમૃદ્ધિ એકાઉન્ટ તેના નામે પુત્રીના માતાપિતા અથવા કાનૂની વાલીઓ દ્વારા ખોલી શકાય છે. તે ફક્ત 10 વર્ષની ઉંમરે પુત્રીના જન્મથી જ ખોલી શકાય છે. નિયમો અનુસાર, માત્ર એક સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું એક બાળકી બાળક માટે ખોલવામાં આવી શકે છે અને તેમાં પૈસા જમા કરાવી શકાય છે.

આનો અર્થ એ કે એક બાળ બાળક માટે બે એકાઉન્ટ ખોલી શકાતા નથી. તે જ સમયે, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલતી વખતે, પોસ્ટ ઑફિસ અથવા બેંકમાં પુત્રીના જન્મનું પ્રમાણપત્ર આપવું જરૂરી છે. આ સાથે પુત્રી અને વાલીની ઓળખ અને સરનામાંનો પુરાવો પણ આપવો પડશે.

જ્યાં સુધી સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં જમા થઈ શકે તેવી મર્યાદાની વાત છે, તો તમારા માટે એ જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે, આ ખાતામાં કોઈ પણ કેટલી રકમ જમા કરી શકે છે? ખરેખર, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલવા માટે ફક્ત 250 રૂપિયા જ પૂરતા છે અને પાછળથી 100 રૂપિયાના ગુણાકારમાં પૈસા જમા થઈ શકે છે. ઓછામાં ઓછા 250 રૂપિયા કોઈપણ નાણાકીય વર્ષમાં જમા કરાવવા પડે છે. તેવી જ રીતે સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં એક સમયે અથવા અનેક વખત ફક્ત મહત્તમ 1.5 લાખ રૂપિયા જમા કરાવી શકાય છે.

તે જ સમયે, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલવાના દિવસથી 15 વર્ષ સુધી પૈસા જમા કરી શકાય છે. જ્યારે, 9 વર્ષની પુત્રીના કિસ્સામાં, તે 24 વર્ષની થાય ત્યાં સુધી પૈસા જમા કરી શકાય છે. સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં જમા થયેલ રકમ દીકરીની ઉંમર 24 થી 30 વર્ષની થાય ત્યાં સુધી વ્યાજ મેળવતા રહે છે. માર્ગ દ્વારા, જો સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં લઘુત્તમ રકમ જમા કરાઈ નથી, તો તે અનિયમિત થઈ જાય છે, જેને વાર્ષિક 50 રૂપિયા દંડ ચૂકવીને નિયમિત કરી શકાય છે.

આ સાથે, દર વર્ષે જમા કરવાની રહેલ ન્યૂનતમ રકમ પણ ખાતામાં જમા કરવાની રહેશે. નહિંતર, દંડની ચુકવણી નહીં કરવાના કિસ્સામાં, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં જમા કરાયેલ રકમ, પોસ્ટસફિસ બચત ખાતાની જેમ વ્યાજ આકર્ષિત કરશે. તે હવે 4 ટકાની આસપાસ છે. જો સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતા પરનો વ્યાજ વધુ ચૂકવવામાં આવ્યો છે, તો તે પણ સુધારી શકાય છે.

સવાલ એ છે કે સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં કેટલી રકમ જમા થાય છે? તો તેનો જવાબ એ હશે કે તમે સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં રોકડ, ચેક, ડિમાન્ડ ડ્રાફ્ટ અથવા આવા કોઈ સાધન દ્વારા પૈસા જમા કરી શકો છો જેને બેંક સ્વીકારે છે. આ માટે, જમા કરનાર અને ખાતાધારકનું નામ લખવું જરૂરી છે. તમે સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં ઇલેક્ટ્રોનિક ટ્રાન્સફર મોડ દ્વારા નાણાં પણ જમા કરી શકો છો.

શરત એ છે કે કોર બેંકિંગ સિસ્ટમ તે પોસ્ટ ઑફિસ અથવા બેંકમાં હાજર છે. જો ચેક અથવા ડ્રાફ્ટ દ્વારા સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં પૈસા જમા કરવામાં આવે છે, તો તે સ્પષ્ટ થયા પછી જ તેના પર વ્યાજ ચૂકવવામાં આવશે. જ્યારે ઇ-ટ્રાન્સફરના કિસ્સામાં આ ગણતરી થાપણના દિવસથી કરવામાં આવશે.

જ્યાં સુધી વ્યાજની ગણતરીની વાત છે ત્યાં સુધી તમારા માટે એ જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે આ યોજના હેઠળ કેવી રીતે વ્યાજની ગણતરી કરવામાં આવે છે. ખરેખર, સરકારી બોન્ડની ઉપજને આધારે, સરકાર દર ત્રિમાસિકમાં વ્યાજ દર નક્કી કરે છે. જોકે, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતા પરનો વ્યાજ દર સરકારી બોન્ડની તુલનાએ 0.75 ટકા વધારે છે. આ જેવું

કુદરતી પ્રશ્ન એ છે કે કયા સંજોગોમાં સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું અકાળે બંધ થઈ જાય છે? તો જવાબ હશે કે ખાતાધારકના મૃત્યુ પર, મૃત્યુનું પ્રમાણપત્ર બતાવીને સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું બંધ કરી શકાય છે. આ પછી, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાં જમા થયેલ રકમ વ્યાજની સાથે પુત્રીના વાલીને પરત કરવામાં આવશે. આ ઉપરાંત, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલવાની તારીખથી પાંચ વર્ષ પછી પણ બંધ થઈ શકે છે.

આ પણ ફક્ત ખાસ પરિસ્થિતિઓમાં જ થઈ શકે છે. ઉદાહરણ તરીકે, જીવલેણ રોગના કિસ્સામાં. આ પછી પણ, જો સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું અન્ય કોઈ કારણોસર બંધ કરવામાં આવે છે, તો તે મંજૂરી છે. પરંતુ, પછી વ્યાજ ફક્ત બચત ખાતા અનુસાર ઉપલબ્ધ થશે.

સવાલ એ છે કે શું સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ટ્રાન્સફર કરી શકાય છે? તેથી જવાબ હા હશે, તે શક્ય છે. કારણ કે સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું દેશમાં ક્યાંય પણ ટ્રાન્સફર કરી શકાય છે. એકમાત્ર શરત એ છે કે જેના નામ પર સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલવામાં આવે છે તે પુત્રી એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ શિફ્ટ થઈ રહી છે. ખાસ વાત એ છે કે ટ્રાન્સફર માટે કોઈ ફી નથી. આ માટે, ફક્ત સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતાધારક અથવા તેના માતાપિતા અને વાલીને સ્થળાંતર કરવાનો પુરાવો બતાવવો પડશે.

જો આ પ્રકારનો કોઈ પુરાવો બતાવવામાં આવ્યો નથી, તો સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતાના ટ્રાન્સફર માટે 100 રૂપિયા ફી પોસ્ટઓફિસ અથવા જે બેંકમાં ખાતું ખોલવામાં આવી છે ત્યાં ચૂકવવી પડશે.જ્યાં સુધી સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાંથી આંશિક ઉપાડના નિયમનો સવાલ છે, તે જાણવાનું મહત્વપૂર્ણ છે કે તે શું છે અને કેટલું? કારણ કે ખાતાધારકની આર્થિક આવશ્યકતાઓને પહોંચી વળવા ખાતામાંથી આંશિક ઉપાડ કરી શકાય છે. આમાં ઉચ્ચ શિક્ષણ અને લગ્ન જેવા કામ શામેલ છે. જેમાં, છેલ્લા નાણાકીય વર્ષના અંત સુધીમાં સુકન્યા સમૃદ્ધિ

ખાતામાં જમા કરાયેલ રકમમાંથી માત્ર 50 ટકા રકમ જ ઉપાડી શકાશે. ખાતામાંથી આ ઉપાડ ત્યારે જ શક્ય છે જ્યારે ખાતાધારકની ઉંમર 18 વર્ષની વટાવી હોય.તે પછી પણ, સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતામાંથી પૈસા ઉપાડવા માટે, કોઈપણ શૈક્ષણિક સંસ્થા અથવા ફી સ્લિપમાં લેખિત એપ્લિકેશન અને પ્રવેશ ઑફર આવશ્યક છે.

સવાલ એ છે કે શું એનઆરઆઈ પુત્રીના નામે સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલવામાં આવી શકે છે, તો તેનો જવાબ એ હશે કે ભારતમાં રહેતી દીકરીઓને જ આ યોજનાનો લાભ મળે છે. ઉદ્દેશ સ્પષ્ટ છે કે એનઆરઆઈ સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતું ખોલી શકતા નથી. તે જુદી વાત છે કે જો યોજનાના સમયગાળા દરમિયાન પુત્રીનું નાગરિકત્વ બદલાશે, નાગરિકત્વની સ્થિતિ બદલાશે ત્યારથી સુકન્યા સમૃદ્ધિ ખાતા પરનો રસ બંધ થઈ જશે.

જ્યાં સુધી સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનામાં કરવેરા લાભોની વાત છે, તો તમારા માટે તે જાણવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે તેમાં કયા કર લાભો છે? સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનાને મુક્તિનો દરજ્જો છે. આનો અર્થ એ થયો કે સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજનામાં કરવામાં આવેલા રોકાણ પર કર મુક્તિની સાથે, તેમાંથી મળતું વળતર પણ કરમુક્ત છે.

 

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!