દુનિયાનું સૌથી મોંઘા પનીરની કિંમત સોના કરતાં પણ વધારે છે.આ જાનવરમાંથી બને છે પનીર

Sharing post

દુનિયાનું સૌથી મોંઘા પનીરની કિંમત સોના કરતાં પણ વધારે છે.આ જાનવરમાંથી બને છે પનીર

સામાન્ય રીતે આપણે ગાય અને ભેંસના દૂધની કુટીર ચીઝ ખાઈએ છીએ, જેની કિંમત એક કિલો 300 થી 600 રૂપિયા હોય છે. પરંતુ વિશ્વના કેટલાક ભાગો એવા પણ છે જ્યાં ગધેડાની દૂધની ચીઝ બનાવવામાં આવે છે. ગધેડા દૂધની કોટેજ ચીઝની કિંમત એટલી છે કે તેમાં 15 ગ્રામ સોનું ખરીદી શકાય છે. આ ચીઝના વિશેષ ગુણોને જોતા, દુનિયામાં તેની માંગ પણ ઘણી વધારે છે. ગધેડાનાં દૂધમાં માતાનાં દૂધ જેવા ગુણધર્મો છે. તેનું દૂધ કેટલાક રોગોમાં પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. તેથી, વિશ્વની સૌથી મોંઘી ચીઝ તેના દૂધમાંથી બનાવવામાં આવે છે. તો ચાલો આજે અમે તમને જણાવીએ કે, ગધેડાની દૂધ ચીઝમાંથી શું બને છે અને તેના ફાયદાઓ.

આ સામાન્ય ચીઝ નથી, પરંતુ સર્બિયામાં બનાવેલું એક ખાસ ગધેડો દૂધ ચીઝ છે. આ ચીઝ દુનિયાની સૌથી મોંઘી ચીઝ માનવામાં આવે છે. 1 કિલો ચીઝની કિંમત આશરે 78 હજાર રૂપિયા છે.

તમે વિચારતા જ હશો કે સામાન્ય રીતે અમને સારુ ચીઝ 300 થી 600 રૂપિયા મળે છે. તો પછી આ ચીઝમાં શું ખાસ છે કે તે આટલું મોંઘું વેચાય છે.

આ પનીર પણ વિશેષ છે કારણ કે તે ગાય-ભેંસનાં દૂધમાંથી નહીં પણ ગધેડાનાં દૂધમાંથી બનાવવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ગધેડાના દૂધમાં માતાના દૂધ જેવી ગુણધર્મો હોય છે અને આ દૂધ બાળકને એક દિવસથી આપી શકાય છે. તેનું દૂધ કેટલાક રોગોમાં ખૂબ ફાયદાકારક છે, તો જ તેના દૂધથી બનેલી ચીઝ એટલી મોંઘી હોય છે.

સમજાવો કે વિશ્વની સૌથી મોંઘી ચીઝ એક ફોર્મમાં યુરોપિયન દેશ સર્બિયામાં બનાવવામાં આવે છે, આ ફોર્મ ઝાસાવીકા તરીકે ઓળખાય છે. અહીં, તેમના દૂધ સાથે ગધેડામાંથી ચીઝ બનાવવામાં આવે છે.

ઉત્તરીય સર્બિયામાં સ્થિત જસાવિકા સ્વરૂપમાં 200 થી વધુ ગધેડાઓનું ઉછેર કરવામાં આવ્યું છે. ગાય ભેંસની તુલનામાં ખૂબ જ ઓછું દૂધ આપે છે. એક લિટર દૂધ પણ મળતું નથી. આ સ્વરૂપમાં, બધા ગધેડાઓના દૂધમાંથી ફક્ત 15 કિલો ચીઝ જ બનાવી શકાય છે.

બધા ગધેડાઓનું દૂધ આવા મોંઘા પનીર બનાવતા નથી. બાલ્કન પ્રજાતિના ગધેડાઓનું દૂધ જ પૌષ્ટિક માનવામાં આવે છે, જે સર્બિયા અને મોન્ટેનેગ્રોમાં જોવા મળે છે.

આ ગધેડાના દૂધમાં ઘણી પૌષ્ટિક તત્વો જોવા મળે છે. જો અસ્થમા અને બ્રોન્કાઇટિસના દર્દીઓ તેનો ઉપયોગ કરે છે, તો તે મોટા પ્રમાણમાં ફાયદો કરે છે. તે જ સમયે, જે લોકોને ગાયના દૂધથી એલર્જી હોય છે તેઓ ગધેડા દૂધ અથવા ચીઝનો ઉપયોગ કરે છે.

આ ચીઝનું ઉત્પાદન ઓછું હોવાને કારણે તેની કિંમત ઘણી વધારે છે. તેના ખરીદદારો મોટે ભાગે વિદેશી હોય છે. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે ગધેડાના દૂધમાંથી સાબુ અને આલ્કોહોલ પણ બનાવે છે.

ચીઝ 2012 માં પ્રખ્યાત થઈ જ્યારે એવું કહેવાતું હતું કે સર્બિયન ટેનિસ સ્ટાર નોવાક જોકોવિચને આ ચીઝ સપ્લાય કરવામાં આવે છે, જોકે નોવાકે આ સમાચારને નકારી દીધા છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!