શા માટે બાઇકની ડિસ્ક બ્રેકમાં કાણા હોય છે ? કારણ જાણીને તમે પણ હેરાન થઈ જશો…

Sharing post

શા માટે બાઇકની ડિસ્ક બ્રેકમાં કાણા હોય છે ? કારણ જાણીને તમે પણ હેરાન થઈ જશો…

 

આજકાલ મોટાભાગની બાઇક ડ્રમ બ્રેક તેમજ ડિસ્ક બ્રેકમાં આવી રહી છે. મોંઘી બાઇકોમાં, જ્યાં ફ્રન્ટ અને રીઅર ટાયર ડિસ્ક બ્રેક્સ સાથે જોડાયેલા હોય છે, સમાન લો બજેટ બાઇકના આગળના ટાયરમાં ફક્ત ડિસ્ક બ્રેક્સ હોય છે. હવે ડિસ્ક બ્રેક લાગુ કરવામાં આવી છે જેથી વધુ સારી અને અસરકારક બ્રેકિંગ આપી શકાય. તે નવી બ્રેકિંગ તકનીક છે જેમાં વ્હીલમાં ડિસ્ક શામેલ છે. આ ડિસ્કની મદદથી બાઇકનું બ્રેકિંગ જબરદસ્ત થાય છે. સિસ્ટમ બાઇકને સંપૂર્ણ રોકે છે. જ્યારે ચાલતી વખતે બાઇક ગરમ હોય. પછી, તેના બ્રેક શૂ સાથેના ઘર્ષણને કારણે, વધુ ગરમીનું ઉત્પાદન થાય છે, આ કિસ્સામાં બ્રેકિંગ ખૂબ અસરકારક નથી. આ કિસ્સામાં ડિસ્ક બ્રેક્સ ખૂબ અસરકારક છે કારણ કે તે વધુ સરળતાથી ઠંડુ થાય છે. કોઈ પણ બાઇકમાં ડિસ્ક બ્રેકનો ઉપયોગ કરી શકાય છે પરંતુ તેને મૂકવામાં લગભગ 3 થી 5 હજાર રૂપિયા ખર્ચ થાય છે. પરંતુ યાદ રાખો, જો ડિસ્ક બ્રેક ખૂબ જોરથી આવે તો અકસ્માત સર્જાય છે.

બાઇકના ડિસ્ક બ્રેક વિશે દરેક જણ જાણે છે કે તેનો ઉપયોગ મોટરસાયકલને રોકવા માટે થાય છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ડિસ્ક બ્રેક કેવી રીતે કાર્ય કરે છે અને ડિસ્ક બ્રેકની બાજુમાં એક ગોળ પ્લેટ છે પૈડાંવાળી તેમાં કેટલાક છિદ્રો શામેલ છે. શું તમે જાણો છો તે છિદ્રો કયા કામ માટે વપરાય છે ? જો તમને ખબર હોય તો તે ખૂબ જ સારી વસ્તુ છે, જો તમને ખબર ન હોય તો આજે અમે તમને જણાવીશું.

આ એક નવી તકનીક છે જેમાં ચક્રમાં એક ડિસ્ક શામેલ છે. આ ડિસ્કની મદદથી બાઇકનું બ્રેકિંગ જબરદસ્ત થઈ જાય છે. આ સિસ્ટમ બાઇકને સંપૂર્ણ રોકે છે. આગલા ટાયરમાં ડિસ્ક બ્રેક બાઇકની ગતિને નિયંત્રિત કરવામાં લગભગ 70 ટકા વધુ અસરકારક છે, જ્યારે પાછળનું ટાયર ફક્ત 30 ટકા બ્રેક નાખે છે.

ગરમ થયા પછી આયર્ન હંમેશા વિસ્તરે છે. બ્રેક્સ મારવાના ક્રમમાં બ્રેક પેડ્સ અને લોખંડ વચ્ચે ઘર્ષણ થાય છે અને જો ડિસ્કમાં પાણી અથવા હવા નો અંશ હોય તો બ્રેક યોગ્ય રીતે લાગશે નહીં, અથવા એમ કહો કે બ્રેક લપસણો થઈ જાય છે. તેથી ડિસ્કમાં છિદ્ર કરવામાં આવે છે જેથી પાણી તેના પર વળગી રહે નહીં અને ડિસ્ક હંમેશાં સૂકી રહે છે જે સારી બ્રેકિંગમાં ફેરવાય છે. બીજું કારણ એ છે કે બ્રેક માર્યા પછી આયર્ન ડિસ્ક ખૂબ ગરમ થઈ જાય છે. તે ફેલાઈને બગડી ન જાય તે માટે તેમાં છિદ્રો હોય છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!