શું તમને ખબર છે રેશનકાર્ડનું સાચું મહત્ત્વ શું છે ? -જાણો આ ખાસ માહિતી…

Sharing post

શું તમને ખબર છે રેશનકાર્ડનું સાચું મહત્ત્વ શું છે ? -જાણો આ ખાસ માહિતી…

રેશનકાર્ડ એ રાજ્ય સરકાર દ્વારા જારી કરાયેલ એક દસ્તાવેજ છે જે રાષ્ટ્રીયતાના પુરાવા તરીકે કામ કરે છે. તે એક મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજ છે જે ફક્ત ઓળખ પુરાવા તરીકે જ નહીં, પણ વ્યક્તિની આર્થિક સ્થિતિ સૂચવે છે. તે એક સ્વૈચ્છિક દસ્તાવેજ છે અને દરેક નાગરિકને મેળવવા માટે ફરજિયાત નથી, પરંતુ લોકો સામાન્ય રીતે તે માટે અરજી કરે છે તે સ્વીકૃત ઓળખ સ્વીકાર્ય પુરાવો છે અને આ યોજના દ્વારા વ્યક્તિને વિવિધ સરકારી લાભો મેળવવામાં મદદ કરે છે. રેશન કાર્ડ્સમાં ઘણી કેટેગરી હોય છે જે એક વ્યક્તિની આવક ક્ષમતા દ્વારા જારી કરવામાં આવે છે. વિવિધ રાજ્યોમાં જુદી જુદી યોજનાઓ હોય છે પરંતુ તે વ્યક્તિની વાર્ષિક આવક પર આધારિત હોય છે.

રેશનકાર્ડ એ રાજ્ય સરકાર દ્વારા જારી કરાયેલ એક સત્તાવાર દસ્તાવેજ છે જેમને તેમના ઘરના લોકોને નિયમિતપણે અન્ન પુરવઠાની અછતનો સામનો કરવો પડે છે. રેશનકાર્ડની સહાયથી, તેઓ સબસિડીવાળી ખાદ્ય ચીજો મેળવવા માટે પાત્ર છે.જેમાં મુખ્યત્વે ઘઉં, ખાંડ, ચોખા જેવા આવશ્યક અનાજ અને રસોઈ તેલ જેવા આવશ્યક ખોરાકનો સમાવેશ થાય છે. આ સબસિડીવાળા ખોરાકને પબ્લિક ડિસ્ટ્રિબ્યુશન સિસ્ટમ (પીડીએસ) હેઠળ વ્યક્તિની નજીકની રેશન દુકાન માં વહેંચવામાં આવે છે. પીડીએસનું સંચાલન ફુડ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા દ્વારા કરવામાં આવે છે.

Read More : માલદીવમાં હનીમૂન મનાવવા પહોંચી કાજલ અગ્રવાલની સમુદ્ર કિનારાની હોટ તસવીરો

નેશનલ ફૂડ સિક્યુરિટી એક્ટ – એનએફએસએ 2013 હેઠળ રેશન કાર્ડનું વિતરણ કરવામાં આવ્યું છે જેમાં જણાવાયું છે કે સબસિડીવાળા અનાજની ભારતની કુલ વસ્તીના આશરે બે તૃતીયાંશ હિસ્સો લેવો જરૂરી છે. કોઈપણ ભારતીય નાગરિક માટે રેશન કાર્ડ એ સૌથી મહત્વપૂર્ણ દસ્તાવેજો છે. અહીં લાભની સૂચિ છે જે રેશનકાર્ડ આપીને મેળવી શકે છે – રહેણાંક પુરાવા માટે, પાસપોર્ટ, વિઝા અથવા પાનકાર્ડ માટે અરજી કરતી વખતે રેશન કાર્ડનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. આનાથી લોકોને ઓછા ભાવે ખાદ્ય વસ્તુઓની ખરીદી કરવામાં આવે છે જે ગરીબ પરિવારો માટે સસ્તી છે. નવું બેંક ખાતું ખોલવા માટે રેશનકાર્ડ પણ ઉપયોગી છે.

ટેક્નોલોજી ક્ષેત્રમાં નવીનતમ પ્રગતિ સાથે, ભારત સરકારે ઇલેક્ટ્રોનિક રેશનકાર્ડ રજૂ કરવાની પહેલ કરી છે, જેને સામાન્ય રીતે ઇ-રેશન કાર્ડ કહેવામાં આવે છે. તેને ઇલેક્ટ્રોનિક પબ્લિક ડિસ્ટ્રિબ્યુશન સિસ્ટમ (ઇપીડીએસ) દ્વારા ભારતના કેટલાક રાજ્યોમાં રજૂ કરવામાં આવી છે. તે ખાદ્ય વિતરણની એક અદ્યતન પદ્ધતિ છે કારણ કે તે ઇ-રેશન કાર્ડ ધારકને ઓનલાઇન નજીકની રેશન શોપ પર ઉપલબ્ધ અનાજની વિગતો શોધવા અને જાણવાની મંજૂરી આપે છે. ઇ-રેશનકાર્ડ આપવાની પ્રક્રિયા ખૂબ જ સરળ છે.

Read More : 10 ખોરાક કે જે સ્ત્રીઓમાં પ્રજનન અને કામવાસને વધારશે

અરજદારે તેમના સંબંધિત રાજ્યના ફૂડ સપ્લાય વિભાગની ઓફિશિયલ વેબની મુલાકાત લેવી પડશે અને એક અરજી ફોર્મ ભરવું પડશે. રેશનકાર્ડ નંબર, એન.એફ.એસ.એ. મુજબ મોબાઇલ નંબર વગેરે જેવી વિગતો ભરીને યોગ્ય રીતે સબમિટ કરવાની રહેશે. એકવાર ચકાસણી થઈ ગયા પછી, અરજદારને તેમના ઇ-રેશન કાર્ડ પ્રાપ્ત થશે.

જોકે રેશનકાર્ડ્સ (ઇ-રેશન કાર્ડ્સ) ની ઇલેક્ટ્રોનિક સિસ્ટમ વસ્તુઓ સરળ બનાવવા માટે હતી, તે ગરીબ ગરીબ પરિવારો માટે ફાયદાકારક સાબિત થઈ નથી. એપ્લિકેશન પ્રક્રિયામાં સ્માર્ટફોનની એક્સેસની આવશ્યકતા હોવાથી અને પરિવારના તમામ સભ્યોના આધાર કાર્ડ ચિત્રો અપલોડ કરવું મુશ્કેલ છે, તેથી, જેઓ ખૂબ ગરીબીમાં જીવે છે અને જેને તાત્કાલિક રેશનની જરૂર હોય છે, તેમના માટે તે મુશ્કેલ છે.

નવી દિલ્હીમાં તાજેતરમાં કરાયેલા એક સર્વે અનુસાર, તમામ રેશનની દુકાનોમાંથી માત્ર 6૨% દુકાનો જ ખુલ્લી છે અને તેમાંથી માત્ર રેશનકાર્ડ ધારકોને સબસિડીવાળા ભાવે અનાજનું વિતરણ કરવામાં આવે છે. તાજેતરના એક સર્વેમાં જાણવા મળ્યું છે કે આશરે 26 લાખ રેશનકાર્ડની ચકાસણી કરવામાં આવી નથી કારણ કે તેમના આધારકાર્ડ તેમના રેશનકાર્ડ સાથે જોડાયેલા નથી. ત્રિપુરામાં તાજેતરમાં જ લગભગ 67,000 બનાવટી રેશનકાર્ડની ઓળખ કરવામાં આવી છે. જ્યારે ઘણા ગરીબ પરિવારો પાસે રેશનકાર્ડ નથી અને ભૂખમરાથી પીડાય છે, ત્યારે ઘણા છેતરપિંડી કરનારાઓ આવા બનાવટી રેશનકાર્ડનો ઉપયોગ કરીને કાળા બજારમાં ખાદ્ય વસ્તુઓની સપ્લાય કરે છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!