ફાંસી આપતા પહેલાં જલ્લાદ કેદીના કાનમાં આ વાક્ય કહે છે, -જાણો આ ખાસ માહિતી

Sharing post

ફાંસી આપતા પહેલાં જલ્લાદ કેદીના કાનમાં આ વાક્ય કહે છે, -જાણો આ ખાસ માહિતી

તમે ફિલ્મોમાં તે સીન તો જોયો જ હશે જેમાં જલ્લાદ કેદીને ફાંસી આપે છે પરંતુ શું તમે ક્યારેય તે જાણવાનો પ્રયાસ કર્યો છે કે ફાંસી આપતાં પહેલા જલ્લાદ કેદીના કાનમાં શું કહે છે? તમે નહી જાણતા હોય કે ફક્ત ફિલ્મોમાં જ નહી હકીકતમાં પણ આવું જ થાય છે. હકીકતમાં ફાંસી માટે કેટલાંક નિયમો બનાવવામાં આવ્યાં છે જેમાં ફાંસીનો ફંદો, ફાંસી આપવાનો સમય, ફાંસીની પ્રક્રિયા વગેરે સામેલ છે.

ભારતમાં ગુના કરવા માટે સૌથી મોટી સજા એ મૃત્યુ દંડ છે. કેટલાક ગંભીર ગુનેગારોને ફાંસીની સજા આપવામાં આવે છે. જલ્લાદ ગુનેગારને લટકાવે છે. અને ફાંસી આપવામાં આવે તે પહેલાં, જલ્લાદ ગુનેગારના કાન પર જાય છે અને થોડી વસ્તુઓ બોલે છે. જે આજે અમે તમને જણાવીશું. સૌથી પહલા તો આપણે જાણી લઈએ કે જલ્લાદ એટલે શું? કોણ હોય છે જલ્લાદ ? કેવી રીતે જલ્લાદ શબ્દ આવ્યો? જો કે, તે પણ સાચું છે કે અમલકર્તા શબ્દનો ઉપયોગ કોઈને ખૂબ ક્રૂર કહેવાના અર્થમાં આડેધડ ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. હજી પણ મનમાં સવાલ આવતા જ રહે છે કે જલ્લાદ શબ્દ કેવી રીતે આવ્યો, તે ક્યાંથી આવ્યો? અમલ કરનાર શબ્દનો ઉપયોગ નિર્દય હોય તેવા લોકો માટે વાતચીતમાં રૂઢીપ્રયોગ તરીકે થાય છે. એવી અનુભૂતિઓ જેનો કોઈ પ્રભાવ નથી. જેને કરુણા નથી. આમ તો , કઠોર લાગણીઓ વિના વ્યક્તિને લટકાવી દેવું તે શક્ય નથી.

પત્રકાર અજિત વાડનેરકર, જે તેમના ‘શબ્દોની સફર’ લખીને અને તેના મૂળ અને તેની યાત્રાને સમજાવીને ‘હેંગમેન’ શબ્દ વિશે વાત કરે છે, તેઓ કહે છે કે આ વાત ચોક્કસ છે કે આ શબ્દ ભારતીય ભાષાઓમાંથી આવ્યો નથી. ચાલો જાણીએ. ફાંસીની સજા આપવામાં આવે તે પહેલાં, જલ્લાદ કેદીના કાનમાં બોલી લે છે, આ બે બાબતો, તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે તમે જ્યારે કોઈ ગુનેગારને ફાંસી આપવામાં આવે છે, ત્યારે ફાંસી આપનાર ગુનેગારના કાનમાં જાય છે અને ફાંસી પૂર્વે કેટલીક વાતો બોલે છે. જો તમને ખબર નથી, તો પછી આ સમાચારને સંપૂર્ણ રીતે વાંચો.

Read Also : ગુજરાતના આ 37 જુના ફોટો ભાગ્યે જ જોવા મળશે , અમદાવાદથી લઈને બરોડા, પોરબંદર – ફોટોસ જોઈ શેર કરવાનું ભૂલશો નહિ

ગુનેગારને ફાંસી આપવા માટે, ખૂબ લાંબી પ્રક્રિયાને અનુસરવી પડશે. મૃત્યુદંડ ફાઇનલ થયા પછી, ડેથ વૉરંટની રાહ જોવામાં આવે છે. આ વૉરંટ દયાની અરજી નામંજૂર થયા પછી ગમે ત્યારે આવી શકે છે. ફાંસીની તારીખ અને સમય વૉરંટ માં લખાયેલ હોય છે. મૃત્યુ દંડના કેદીઓ સાથે આગળની કાર્યવાહી જેલના માર્ગદર્શિકા મુજબ કરવામાં આવે છે.

નિયમોનું પાલન કર્યા વિના લટકાવવાની પ્રક્રિયા પૂર્ણ થતી નથી. હવે કેદીને કહેવાનો વારો આવે છે કે, ડેથ વોરંટ ઇસ્યુ થયા પછી તેને ફાંસી આપવામાં આવશે.જેલો સુપરવિડન્ટ એડમિનિસ્ટ્રેશનને ડેથ વોરંટ વિશે પણ માહિતી આપે છે. જો કેદીને જેલમાં અટકવાની વ્યવસ્થા ન હોય, તો ડેથ વોરંટ પછી તેને નવી જેલમાં ખસેડવામાં આવે છે. લટકી જવાના સમય વિશે વાત કરતા, તે મહિના-દર-મહિના બદલાય છે. સવારે 6, 7 અથવા 8, પરંતુ આ સમય હંમેશાં સવારે જ હોય છે. તેની પાછળનું કારણ એવું કહેવામાં આવે છે કે બાકીના કેદીઓ સવારે સૂઈ રહ્યા છે. જે કેદીને ફાંસી આપવાની છે તેણે આખો દિવસ રાહ જોવી પડશે નહીં. ઉપરાંત, પરિવારને અંતિમ સંસ્કાર પણ કરવાની તક મળે છે.

Read Also : શારીરિક સંબંધો બાંધતી વખતે મોજાં પહેરવાથી કેમ ભરપૂર આનંદ મળે છે જાણો..

ફાંસીના દિવસે ગુનેગારને વહેલી સવારે લઈ જવામાં આવે છે અને નહાવામાં આવે છે. તેમના ધર્મ અનુસાર ગીતા અથવા કુરાન વાંચવા માટે આપવામાં આવે છે. અને ગીતા અથવા કુરાનનો પાઠ પણ કરવામાં આવે છે. અને ફાંસીના સમયે ગુનેગારને ફાંસી પર લઈ જવાયો છે. અને તેના મોઢે કાળો કાપડ લગાડવામાં આવે છે. આ પછી, ગુનેગારના ગળામાં નસ લટકાવવાથી સંપૂર્ણ રીતે કડક થઈ જાય છે.

જલ્લાદ પછી ગુનેગાર પાસે જાય છે. અને તેના કાનમાં તે કહે છે, “મુસ્લિમ હોય તો તેને વંદન અને હિન્દુને મેરી રામ.” હું ફક્ત મારી ફરજ નિભાવી રહ્યો છું. અને હું મારી ફરજ નિભાવવા માટે મજબૂર છું. હું ઈચ્છું છું કે આગલા જીવનમાં તમે સત્ય અને પ્રામાણિકતાના માર્ગ પર ચાલશો. આ બે બાબતો બોલ્યા પછી, જલ્લાદ લિવર ખેંચે છે. અને ગુનેગાર નઝ પર લટકે છે. ગુનેગાર ટૂંક સમયમાં મૃત્યુ પામે છે

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!