બ્લેક ફંગસ માટે ધોયા વગર માસ્ક છે જવાબદાર? જાણો એક્સપર્ટના મતે

Sharing post

બ્લેક ફંગસ માટે ધોયા વગર માસ્ક છે જવાબદાર? જાણો એક્સપર્ટના મતે

ચીતરી ચડે એવી આ બીમારી દર્દીને આંધળા કરી દે છે, હવે એક આવી ઉપયોગી માહિતી- જાણો

દિલ્લીમાં કોરોના મહામારીથી ઝઝૂમી રહેલા દર્દીઓમાં બ્લેક ફંગસના મામલા સતત વધી રહ્યા છે. હવે શુ બ્લેક ફંગસના વધતા મામલાનું માસ્કની સફાઇ સાથે કોઇ સંબંધ છે ? આ પર જાણો એક્સપર્ટનું શુ કહેવુ છે. (તમામ તસવીરો પ્રતિકાત્મક છે)

દિલ્લીના અનેક પ્રમુખ હોસ્પિટલના ડોક્ટરોએ કહ્યુ કે એવા કેટલાક રોગી, કોરોના અને જેને કોરોના ન હોય એ પણ બંને જે મ્યુકોરમાઇક્રોસિસ કે બ્લેક ફંગસથી સંક્રમિત છે અને જેમણે લાંબા સમયથી માસ્ક ધોયા વગર પહેર્યા છે કે થોડી ઓછી સ્વચ્છતા વાળી રીત અપનાવવાનો ઇતિહાસ રહ્યો છે.

ઇંદ્રપ્રસ્થ અપોલો હોસ્પિટલમાં ઇએનટી વિશેષજ્ઞ ડોક્ટર સુરેશ સિંહ નારુકાનું કહેવુ છે કે, બ્લેક ફંગસનુ મુખ્ય કારણ સ્ટેરોઇડનો અનુચિત રીતે ઉપયોગ કરવો છે. તેમણે કહ્યુ કે, બીજી વાત એ છે કે, લાંબા સમય સુધી ધોયા વગર માસ્ક પહેરવુ કે હવાદાર રૂમ મસલન તલઘરમાં રહેવા જેવી રીતને જવાબદાર માનુ છુ. આ માટે કહીશ કે બીજી વાત પણ મ્યુકોરમાઇક્રોસિસને પેદા કરવા માટેનું એક કારણ હોઇ શકે છે.

 

સર ગંગારામ હોસ્પિટલના ઇએનટી વિભાગના અધ્યક્ષ ડોક્ટર અજય સ્વરૂપે કહ્યુ કે, આપણા શરીરમાં નાસિકા માર્ગમાં અને નેસોફિરિંજિયલ ક્ષેત્રમાં પ્રતીક રૂપમાં મ્યુકર હોય છે. તેમણે કહ્યુ, જયારે વ્યક્તિની રોગ પ્રતિકારક શક્તિ ઓછી થઇ જાય છે,

જેમ કે કોરોનામાં હોય તો મ્યુકર વધવાનુ શરૂ થઇ જાય છે અને સંક્રમણ પેદા કરે છે. તેમાં નાક અને બ્લક રિસના અને આંખોમાં સોજા જેવા લક્ષણ હોય છે. જો કે, તેમણ સલાહ આપી કે લોકોએ જલ્દીમાં હોસ્પિટલ ના આવવુ જોઇએ અને ડોક્ટરની સલાહ લેવી જોઇએ.

વિશેષજ્ઞોનું કહેવુ છે કે, બ્લેક ફંગસ કે મ્યુકોરમાઇક્રોસિસ બીમારી મ્યુકરમાઇસીટીઝ નામના ફંગસથી થાય છે. આ ફંગસ આપણા શરીરમાં વાતાવરણ જેમ કે હવા, નમી વાળી જગ્યા, માટી, ભીની લાકડી અને સીલન ભરેલા રૂમ વગેરેમાંથી મળી આવે છે.

 

મ્યુકોરમાઇક્રોસિસ દર્દીના શરીરમાં ઘૂસી આંખો અને મગજને નુકશાન પહોંચાડે છે. સાથે જ સ્કિનને પણ નુકશાન પહોંચાડે છે. આ જ કારણ છે કે, આંખોની રોશની અને ઝડબામાં કે નાકમાં સંક્રમણ ફેલાવવાની ખબરો આવે છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!