ભારત ની રાષ્ટ્રીય રમત હોકી છે કે શું તે સૌથી વધુ લોકપ્રિય ક્રિકેટ છે કે બીજી કોઈ રમત છે?

Sharing post

ભારત ની રાષ્ટ્રીય રમત હોકી છે કે શું તે સૌથી વધુ લોકપ્રિય ક્રિકેટ છે કે બીજી કોઈ રમત છે? -Need to know

indian national game kabaddi

ભારત, પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ, અફઘાનિસ્તાન જેવા ઘણા બધા એશિયન દેશોમાં ક્રિકેટ રમવામાં આવે છે.  તેમ જ કબડ્ડી ભારત અને બીજા દેશો ઉપરાંત યુ.એસ.એ. માં પણ રમવામાં આવે છે ખેલાડીઓનું ભોજન, રહેઠાણ , સાધન – સામગ્રી , પ્રવાસ અને મુસાફરી, પસંદગીના આધારે ખૂબ સારી રીતે લેવામાં આવે છે

હોકી એ 20 મી સદીની શરૂઆતમાં ઓલિમ્પિક પ્રવેશ મેળવ્યો છે, જેણે રમતને ઘરેલું નામ બનાવ્યું છે. 1928 માં, ભારતીય પુરુષોની હોકી ટીમે ઓલિમ્પિકમાં પ્રવેશ કર્યો; તેઓએ 1928 થી 1956 ની વચ્ચે છ ગોલ્ડ મેડલ અને 1980 દરમિયાન પાંચ અન્ય મેડલ જીત્યા હતા.

1980 અને ’90 ના દાયકામાં તેમને ઘટાડો થયો હતો પરંતુ  2018-19 મેન હોકી સિરીઝમાં ગોલ્ડ મેડલ મેળવ્યો હતો. 2020 માં તેઓ વિશ્વમાં ચોથા ક્રમે હતા, જ્યારે મહિલાઓની ટીમ નવમાં ક્રમે છે અને આ ખુબ જ ગર્વ ની વાત છે.

તે સાચું છે કે હોકી ઓલેમ્પિક્સમાં ભારત સૌથી વધુ પ્રભુત્વ ધરાવે છે અને અમે 1928 થી 1956 દરમિયાન પણ સતત 6 ચંદ્રકો જીત્યા હતા.

આપણી આખી જીંદગી પાઠયપુસ્તકો માં શીખવવામાં આવતું હતું કે હોકી એ ભારતની રાષ્ટ્રીય રમત છે, ગૌરવ છે પરંતુ હવે શીખવવામાં આવે છે કે RTI મુજબ ભારતની કોઈ રાષ્ટ્રીય રમત નથી. અગાઉ હોકીને ભારતની સ્પોર્ટ્સ – ડે ફેક્ટો રાષ્ટ્રીય રમત કહેવામાં આવતું હતું તેના સ્પોર્ટ્સ  માં બનેલી તેની ગૌરવપૂર્ણ ક્રાંતિને લીધે તે એક પ્રખ્યાત રમત છે.

હા આ હકીકત છે કે ભારત પાસે હોકી કે કોઈ પણ બીજી રમત એ રાષ્ટ્રીય રમત નથી. અને પ્રમાણિત છે.

શું હોકી ભારતની રાષ્ટ્રીય રમત છે? શું તે સૌથી વધુ લોકપ્રિય ક્રિકેટ છે? કે પછી કબડ્ડી ?

cricket is national game of india

ઇન્ટરનેટ એવા વપરાશકર્તાઓથી ભરેલું છે જે ભારતની રાષ્ટ્રીય રમતનો અંદાજ લગાવે છે. આ મૂંઝવણ પાછળ નું એક કારણ વોટ્સએપ જેવા મેસેજિંગ પ્લેટફોર્મ પર બનાવટી સંદેશાઓ છે, જ્યાં દર વર્ષે નેશનલ સ્પોર્ટસ ડે ની આસપાસ, એવો દાવો કરવામાં આવે છે કે હોકીને ભારતનો રાષ્ટ્રીય રમત જાહેર કરવામાં આવ્યો છે.

ક્રિકેટની વાત કરીએ તો દેશમાં રમતની તીવ્ર લોકપ્રિયતા હોવાથી તેને રાષ્ટ્રીય રમત હોવાનો મજબૂત દાવેદાર બનાવે છે. પરંતુ આ દાવાઓમાં કોઈ પણ સત્ય છે?

હકીકતમાં, ભારતની કોઈ રાષ્ટ્રીય રમત નથી. ૨૦૧૨ માં ટાઇમ્સ ઓફ ઈન્ડિયાએ અહેવાલ આપ્યો હતો કે ભારતની રાષ્ટ્રીય રમત વિશેની શંકાઓને પુષ્ટિ આપવા માટે એક 10 વર્ષીય ઐશ્વર્યા પરાશરે RTI ક્વેરી દાખલ કરી હતી. આરટીઆઈ ક્વેરીએ યુવા બાબતો અને રમત મંત્રાલયે ઝડપી જવાબ આપ્યો હતો, જેણે પુષ્ટિ કરી હતી કે તેણે કોઈ રમત કે રમતને ‘રાષ્ટ્રીય રમત’ તરીકે ઘોષિત કરી નથી.

આ છે કારણ કે શા માટે ભારત પાસે રાષ્ટ્રીય રમત નથી.

સાંસ્કૃતિક સુસંગતતા, તે પછી, દેશના રાષ્ટ્રીય રમતને નક્કી કરવાના બાકીના પરિબળ છે. પરંતુ ભારત પાસે ઘણી બધી સંસ્કૃતિઓ છે કે એક રમત પસંદ કરવી મુશ્કેલ છે જે તે બધા માટે મહત્વ ધરાવે છે. કબડ્ડી તે ઉત્તરમાં લોકપ્રિય છે. 

does hockey is national game of india

પરંપરાગત કેનો રેસિંગ દક્ષિણમાં, ખાસ કરીને કેરળમાં અને ફુટબોલ બંગાળમાં લોકપ્રિય છે. તેથી, દરેક માટે મહત્વપૂર્ણ એવી એક રમત શોધવા મુશ્કેલ છે.

which is the official national game of india

તોથી ઘણા લોકો અને સંસ્કૃતિઓ સાથે, એક રમત પસંદ કરવાનું અશક્ય અને અવ્યવહારુ છે જે આખા રાષ્ટ્રને અયોગ્ય લાગે. જ્યાં સુધી ભારત તેની રાષ્ટ્રીય રમત શું છે તે આકૃતિ ન આપે ત્યાં સુધી લોકો ક્રિકેટનો શોખ કરશે, ફૂટબોલ અને કબડ્ડી રમશે અને ઇતિહાસના પુસ્તકોમાં હોકીના ઉત્તમ દિવસો વિશે વાંચશે, પરંતુ રાષ્ટ્રીય રમત ઘોષિત નથી.

દરેક ભારતીય શાળાના બાળકોને શીખવવામાં આવે છે કે મોર ભારતનો રાષ્ટ્રીય પક્ષી છે, જન ગણ મન રાષ્ટ્રગીત છે અને રાષ્ટ્રીય રમત હોકી છે. જોકે, હોકી એ ભારતનો રાષ્ટ્રીય રમત નથી, કેમ કે સ્કૂલની છોકરી ઐશ્વર્યા પરાશરે 2012 માં RTI ક્વેરી દાખલ કરી હતી. આરટીઆઈ ક્વેરીએ યુવા બાબતો અને રમત મંત્રાલયે જવાબ આપ્યો હતો, જેણે પુષ્ટિ કરી હતી કે તેણે કોઈ રમત કે રમતને ‘રાષ્ટ્રીય રમત’ તરીકે ઘોષિત કરી નથી.

હા સત્ય એ જ છે કે ભારત પાસે લો પણ રાષ્ટ્રીય રમત નથી. ભારત હોકી માં ખુબ આગળ છે, ક્રિકેટ લોકપ્રિય છે પરંતુ કોઈ પણ રાષ્ટ્રીય રમત નથી.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *