સત્યનારાયણ ની પૂજા પાછળ નું રહસ્ય ,મહત્વ અને લાભ; શા માટે કરે છે લોકો. જાણો

Sharing post

સત્યનારાયણ ની પૂજા પાછળ નું રહસ્ય ,મહત્વ અને લાભ; શા માટે કરે છે લોકો. જાણો

satyanarayan ni aarti

સત્યનારાયણની પૂજાનું મહત્વ અને પ્રક્રિયા

શ્રી સત્યનારાયણ પૂજા એ એક ઉપાસના છે જે ભગવાન શ્રી વિષ્ણુને સમર્પિત થાય છે, તે મહાન હિન્દુ ત્રિપુટી માંથી એક છે.

“સત્યનારાયણ” શબ્દ એ બે શબ્દોનું જોડાણ છે, ‘સત્ય’ એટલે હકીકત, ‘નારાયણ’ એટલે સર્વોચ્ચ અથવા સર્વોત્તમ માણસનું સર્વોચ્ચ અને અંતિમ સ્વરૂપ; તેનો અર્થ એ કે ભગવાન વિષ્ણુ એ સત્યના અવતાર છે.

gujarati samachar

આ પૂજા પ્રાચીન કાળથી કરવામાં આવે છે. શાસ્ત્રોમાં એવું લખ્યું છે કે નારદ એક હિન્દુ સાધુ હતા. તેમને ભગવાન વિષ્ણુને પૃથ્વી પર લોકોની મુશ્કેલીઓનો અંત લાવવાનો માર્ગ પૂછ્યો. જવાબમાં, ભગવાન વિષ્ણુએ પોતે કહ્યું, ભગવાન સત્યનારાયણની પૂજા એ કલિયુગમાં સુખનો અને મોક્ષનો અંતિમ માર્ગ હશે.

આ પૂજાને ખૂબ જ પવિત્ર માનવામાં આવે છે અને તેથી તેને બાળક ના જન્મ પર, જન્મદિવસ પર, લગ્ન પ્રસંગે , ગૃહ પ્રવેશ જેવા ખાસ પ્રસંગો દરમિયાન, અથવા કોઈપણ સારા પ્રસંગો દરમિયાન ઘરે કરવામાં ખૂબ શુભ માનવામાં આવે છે.

જ્યારે લોકો બીમારી અથવા માંદગીથી પીડાતા હોય છે ત્યારે તેઓ તેમની ઇચ્છાઓ પૂર્ણ કરાવાના ઈરાદાથી આ પૂજા રાખે છે ત્યારે પણ કરે છે. પૂજા તમને દુષ્ટ ભાવથી સુરક્ષિત કરે છે. આપણને ભલાઈ અને સત્યના માર્ગ પર રહેવાનું શીખવે છે. પ્રબળ મંત્રોચ્ચાર દ્વારા આસ પાસ નું વાતાવરણ પણ ખુબ જ પ્રભાવી બને છે .

પૂજાની વિધિ. કેવી રીતે થાય છે આ પૂજા?

સત્યનારાયણની આ પૂજા કોઈપણ દિવસે કરી શકાય છે, જો કે તે પંચાંગ મુજબ પૂર્ણિમા પર કરવામાં આવે તો ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે.

પૂજા સવારે સ્નાન કર્યા પછીના સમયે કરવાની રહે છે .આ દિવસ દરમિયાન ઉપવાસ કરવો જોઈએ .ભક્તો દ્વારા પ્રસાદ તરીકે પંચામૃત તૈયાર કરવામાં આવે છે (દૂધ, મધ, ખાંડ, દહીં અને ઘી વગેરેનું મિશ્રણ) અને કંસાર / પાંજિરી ] .

satyanarayana katha

આ પૂજા દરમિયાન પ્રવેશદ્વાર કેરીના પાનથી સજ્જ કરે છે. બધું તાજા ફૂલોથી અથવા રંગોળી બનાવીને શણગારવામાં આવે છે. એક કલશ વેદીની મધ્યમાં મૂકવામાં આવે છે. લાલ કાપડમાં લપેટાયેલું એક નાળિયેર કેરીનાં પાન સાથે કળશ ની ટોચ પર મૂકવામાં આવે છે.

ભગવાન સત્યનારાયણની મૂર્તિ વેદી પર મૂકવામાં આવે છે. હવે ભગવાન ગણેશને યાદ કરીને પૂજા શરૂ થાય છે, ત્યારબાદ નવગ્રહ પૂજા અને કલશ પૂજા થાય છે.

satyanarayan bhagwan

ભગવાન સત્યનારાયણની મુખ્ય પૂજા કથાના પાઠથી શરૂઆત થાય છે, આ કથા કેટલાક ભાગોમાં વહેંચાયેલી છે, પૂજાના લાભ. પ્રાર્થનામાં ઉપસ્થિત બધાજ લોકોએ કથા સાંભળવી જોઈએ અથવા કાળજીપૂર્વક અને શાંતિથી જાપ કરવો જોઈએ. તે પછી આરતી કરવામાં આવે છે.

ભક્તો ભગવાન ની આગળ હાથ જોડી નમન કરે છે, ક્ષમા અને તેમની ઇચ્છાઓની પૂર્તિ માટે પ્રાર્થના કરે છે. હવે પ્રસાદ ભગવાનને અર્પણ કરવામાં આવે છે અને પછી આશીર્વાદ રૂપે બધામાં વહેંચવામાં આવે છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *