હવે ઘરે જ બનાવો કુદરતી અને સલામત હોળીના રંગો અને તમારી ત્વચાને નુકસાનથી બચાવો તો જાણો કેવી રીતે બનાવી શકાય

Sharing post

હવે ઘરે જ બનાવો કુદરતી અને સલામત હોળીના રંગો અને તમારી ત્વચાને નુકસાનથી બચાવો તો જાણો કેવી રીતે બનાવી શકાય

how to make holi colours at home

homemade holi powder

હોળીનો તહેવાર શિયાળો ની અંત અને સુંદર વસંતની શરૂઆત નો સંકેત આપે છે. મૂળરૂપે, આ ​​મોસમમાં ખીલેલા સુંદર ફૂલોનો ઉપયોગ હોળીના રંગ બનાવવા માટે કરવામાં આવતો હતો. જો કે, તહેવારની ખુબ જ મોટા પ્રમાણમાં લોકપ્રિયતા સાથે, સસ્તા અને કૃત્રિમ રંગો, જેમાં આરોગ્યના ઘણા જોખમો હોઈ શકે છે, તેવા રંગો બજારમાં વધુ પ્રમાણ માં વેચાવા લાગ્યા છે. અને હવે તો ભાગ્યે જ કુદરતી રંગો જોવા મળે છે.

how to make holi colours with flowers

how to make holi colours with flowers

આ હોળી, ઘરે તમારા પોતાના કુદરતી રંગ બનાવીને પોતાને અને વાતાવરણને સુરક્ષિત રાખો. લોકો ને પણ રંગો ની હાનીકારક્તા થી બચાવો. તો ચાલો જાણીએ કેવી રીતે બનાવી શકાય આ રંગો ઘરે જ.

કૃત્રિમ રંગ અનેક સમસ્યાઓનું કારણ બને છે.

homemade organic colours holi

 

હોળીનો તહેવાર વસંત ઋતુની ઉજવણી હોવાથી, છોડ અને ફૂલોથી મનાવવામાં આવતો હતો જે વસંત ઋતુના સમય દરમિયાન ખીલે છે. મોટા ભાગે રંગો બનાવા માટે એવા છોડ અને ફૂલો પસંદ કરવામાં આવે છે જેમાં ઔષધીય ગુણધર્મો પણ આવેલા હોય. હોળીની વધતી લોકપ્રિયતા અને ઔધોગિકરણ ના લીધે, કુદરતી રંગોને ધીમે ધીમે રાસાયણિક પ્રક્રિયા કરી કુત્રિમ પ્રોસેસ્ડ ના ઉપયોગ થી કૃત્રિમ રંગોથી બદલવામાં આવ્યા હતા, જ્યારે સસ્તી અને કુત્રિમ હોવા થી આ, આરોગ્ય માટે સમસ્યાઓ ,હાનિકારક પરિણામો, અને નાના એલર્જીથી લઈને અસ્થાયી અંધત્વ અને ત્વચાના કેન્સર સુધીની પણ આવે છે.

holi color powder

લોકો ઝેરી રાસાયણિક રંગોને છોડી દેવાનું પસંદ કરીને અને કુદરતી તત્વોથી તેમને બનાવવાનું પસંદ કરીએ, જેમ કે લોકો ભૂતકાળમાં કરતા હતા,તેમ કરવાથી તેમ પોતાની અને પર્યાવરણની રક્ષા કરી શકો છો. ઘરે ગુલાલ તૈયાર કરવામાં થોડો સમય લાગી શકે છે, પરંતુ તે એટલું મુશ્કેલ નથી. ઘટકો બજારમાં સરળતાથી ઉપલબ્ધ થાય છે, અને તે મિત્રો અને પરિવારજનો સાથે બનાવથી તે મનોરંજક માટેની પ્રવૃત્તિ પણ હોઈ શકે છે.

હોળીના વિવિધ રંગો ઘરે બનાવવા માટેની વિધિ:

લાલ રંગ 

gujarat samachar

સૂકા લાલ હિબિસ્કસ ફૂલો ને જ્યાં સુધી તે સુકાઈ ના જાય ત્યાં સુધી તપાવો, અને પછી તેને પાવડર બનાવવા માટે પીસી લો. તમે આ માટે લાલ ચંદનનો ઉપયોગ પણ કરી શકો છો. પાવડરની માત્રા વધારવા માટે તમે ચોખાના લોટને સમાન માત્રામાં ઉમેરી શકો છો. ભીના રંગ માટે, દાડમના છાલને પાણીમાં ઉકાળો.

પીળો રંગ 

સુકા ગુલાલ બનાવવા માટે તમે 1: 2 રેશિયોમાં હળદરનો પાઉડર લઇ તેમાં 1 ગ્રામ ચણા ના લોટમાં ભેળવી શકો છો. વૈકલ્પિક રીતે, પીળો રંગના કોઈપણ ફૂલો, જેમ કે મેરીગોલ્ડ અથવા પીળો ક્રાયસાન્થેમમ્સ, ભીના રંગ માટે પાણીમાં કચડી અને ભેગા કરી શકાય છે.

લીલો રંગ 

how to make natural colours for holi at home

લીલા રંગનો ગુલાલ મેળવવા માટે, તમે મહેંદી પાવડરનો ઉપયોગ કરી શકો છો. પ્રવાહી પેસ્ટ મેળવવા માટે, તમે મેંદી પાઉડર માં પાણી અથવા તેલમાં મિક્સ કરી શકો છો અથવા પાલક જેવા કોઈપણ લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજીનો ઉપયોગ કરી શકો છો. યાદ રાખો કે પાણી સાથે મહેંદી ત્વચા પર સહેજ રંગ છોડી શકે છે.

મેજેન્ટા રંગ 

કાપેલા બીટરૂટ ને પાણીમાં પલાળો, મિશ્રણને ઉકાળો અને તેને આખી રાત છોડી દો. જો તમને વધારે ગુલાબી રંગ જોઈએ છે, તો થોડું વધુ પાતળું કરો. તમે આ માટે લાલ ડુંગળીનો ઉપયોગ પણ કરી શકો છો.

વાદળી રંગ 

how to make colour powder at home

how to make homemade colours for holi

વાદળી રંગનો ગુલાલ મેળવવા માટે વાદળી હિબિસ્કસ ફૂલની પાંદડીઓ અને ચોખાના લોટનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. ભીના રંગો માટે, તમે પાણીમાં ભળેલા ભૂકો અને સૂકા જાકાર્ડા ફૂલોનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *