રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ – ૨૮ ફેબ્રુઆરી

Sharing post

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ – ૨૮ ફેબ્રુઆરી

28 february 2022

 

gujarat samachar

28 ફેબ્રુઆરી, 1928 ના રોજ ભારતીય ભૌતિકશાસ્ત્રી સર સી. વી. રામન દ્વારા રામન પ્રભાવની શોધના પ્રસંગે ભારતમાં દર વર્ષે 28 ફેબ્રુઆરીએ રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. તેમની શોધ માટે, સર સી.વી. રમનને 1930 માં ભૌતિકશાસ્ત્રના નોબેલ પુરસ્કાર દ્વારા નવાજવામાં આવ્યા હતા.

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસનો ઇતિહાસ

28 february national day

શાળા, કોલેજો, યુનિવર્સિટીઓ ની સાથે આ દિવસ ભારતમાં ભરમાં ઉજવવામાં આવે છે. 1986 માં, નેશનલ કાઉન્સિલ ફોર સાયન્સ એન્ડ ટેકનોલોજી કમ્યુનિકેશન (NCSTC) એ ભારત સરકારને 28 ફેબ્રુઆરીને રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસ તરીકે ઉજવવા માટે જાહેર કર્યું હતું.

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસની ઉજવણી

ઉજવણીમાં જાહેર ભાષણો, રેડિયો, ટીવી, થીમ્સ અને વિભાવનાઓ પર આધારિત પ્રદર્શનો, ચર્ચાઓ, ક્વિઝ સ્પર્ધાઓ, વ્યાખ્યાનો, વૈજ્ઞાનિક મોડેલ પ્રદર્શનો અને બીજી ઘણી બધી અલગ અલગ પ્રવૃત્તિઓ શામેલ છે.

રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસની ઉજવણીના ઉદ્દેશો

28 february national science day

 

બધા જ લોકો રોજિંદા જીવન માં વિજ્ઞાન થી ઘેરાયેલા છે . આપણી આસ પાસ બધું જ વિજ્ઞાન જ છે. લોકોના રોજિંદા જીવનમાં વિજ્ઞાન ના મહત્વ વિશે સંદેશ આપવા માટે રાષ્ટ્રીય વિજ્ઞાન દિવસની ઉજવણી કરવામાં આવે છે. માનવ કલ્યાણ માટે વિજ્ઞાનનો સૌથી મોટો હાથ છે. તે તમામ ક્ષેત્રમાં વિકાસ માટે નવી તકનીકીઓને લાગુ કરવા માટે ઉજવવામાં આવે છે. લોકોને પ્રોત્સાહિત કરવા તેમજ વિજ્ઞાન અને તકનીકીને લોકપ્રિય બનાવવી એ આનો મોટો ઉદેશ્ય છે.

વિજ્ઞાન ખરેખર ખુબ જ રસપ્રદ વિષય છે. તેમાં જેટલા ઊંડાણમાં ઉતરશો તેટલી જ તેને જાણવાની મજા વધતી જ જશે અને જિજ્ઞાસા થશે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!