મિત્રતાની મિસાલ : કૃષ્ણ અને સુદામા-krishna and sudama friendship

Sharing post

મિત્રતાની મિસાલ : કૃષ્ણ અને સુદામા

સુદામા કૃષ્ણના ખાસ મિત્રોમાંના એક હતા:

કૃષ્ણ રાજા બન્યા, અને સુદામા ખૂબ ગરીબ હતા. તેની સાથે જ તે કૃષ્ણના ખુબ મોટા ભક્ત પણ હતા. તેમની પાસે કંઈ જ નહોતું.

એકવાર સુદામાની પત્નીએ તેમને કહ્યું, “જુઓ, કૃષ્ણ તમારા ખૂબ નજીકના અને, પ્રિય મિત્ર છે. તમે તેમની પાસે જાઓ અને કોઈ મદદ માટે પૂછોને? ” સુદામા થોડા શરમાળ હતા, અને પોતે કોઈ પાસે કઈ પણ નઈ માંઘવાનો વ્રત પણ હતો તેથી “હું મિત્રની મિત્રતાનો ઉપયોગ કઈ માંગીને કેવી રીતે કરી શકું? મને એવું કરવાનું મન નથી થતું અને મારે આવું કરવું પણ ના જોઈએ. ” પરંતુ ત્યાં જવા સિવાય બીજો કોઈ રસ્તો ન હતો, ત્યારે તેમને કૃષ્ણને મળવાનું નક્કી કર્યું.

ભારતમાં એક રિવાજ છે કે જ્યારે તમે કોઈને મળવા જાઓ છો, ત્યારે તમે ખાલી હાથે જતા નથી. તો તે શું લઈ શકે? તેની પાસે કંઈ જ નહોતું. તેના કપડા પણ ફાટી ગયા હતા. તે બહુ ગરીબ હતા! અને પછી ઘરે, તેની પાસે થોડા ચોખાના દાણા જ હતી. તેથી તે તેમને કાપડના ટુકડામાં ભરીને કૃષ્ણ પાસે લઈ ગયા.

સુદામા મહેલએ આવ્યા. પરંતુ તે અંદર જતા અચકાઈ રહ્યા હતા. અને દરબાનએ પણ તેમને આવા વસ્ત્રોમાં જોઈને અંદર જવાની ના પડી દીધી હતી. સુદામાએ દરવાન ને કહ્યું કે કેરીશનાને કહો કે સુદામા આવ્યા છે. તે મનમાં ને મનમાં અચકાઈ રહ્યા હતા કે કૃષ્ણ તેમને ઓળખશે કે નહિ.

પરંતુ કૃષ્ણને જાણ થતા જ તે વગર ચપ્પલ જેમ હતા તેમ ને તેમ જ દોડી આવ્યા. આ જોઈને બધા જ આશ્ચર્ય ચકિત થઇ ગયા.

કૃષ્ણ સુદામાને મહેલમાં લઇ ગયા. તે મહેલમાં પ્રવેશ્યા, તે ખૂબસૂરત અને સુંદર રીતે સજ્જ હતો. આસપાસ ઘણા બધા સેવકો હતા. કૃષ્ણએ સુદામાને પોતાના આસાન પર બેસાડ્યા અને તેમના પગ પોતાના હાથેથી ધોયા.

કૃષ્ણએ સુદામાને પૂછ્યું, “તમે મારા માટે શું લાવ્યા છો? ચલ!” કૃષ્ણ હંમેશાથી તોફાની હતા, તે હંમેશાં મજાક કરતા હતા. કૃષ્ણ જાણતા હતો કે સુદામા ખૂબ શરમાળ હતા, તેથી તે તેના ભાતના દાણાને છુપાવવાનો પ્રયત્ન કરી રહ્યા હતા.

“હું આ ભાતના દાણા આટલા મોટા રાજાને કેવી રીતે આપી શકું?” સુદામાએ મનમાં વિચાર્યું , પરંતુ તે પછી કૃષ્ણએ જાણીને તે ચોખાના દાણા લઇ લીધા, અને પછી તે તરત જ લઈને મોઢામાં મૂકી દીધા.

gujarati samachar

પોતાના જૂના મિત્રને મળવાનો આનંદ એટલો હતો કે કૃષ્ણ સુદામાને કંઇ પણ પૂછવાનું ભૂલી ગયા અને તે કેમ તેના મિત્રને મળવા આવ્યો હતો તે બંને ભૂલી ગયા!

જ્યારે બે આત્માઓમાં ઊંડી મિત્રતામાં મળે છે, ત્યારે તે બધું ભૂલી જાય છે.
સુદામાએ કૃષ્ણનો આભાર માન્યો અને મહેલ છોડી ઘર તરફ વળ્યાં. અને એવું કહેવામાં આવે છે, જ્યારે સુદામા પાછા પોતાના ઘરે ગયા, ત્યારે તેણે જોયું કે તેનું આખું ઘર પરિવર્તિત થઈ ગયું છે, અને તેના ઘરમાં બધી સંપત્તિ છે. તેની પત્ની ખૂબ ખુશ હતી. કોઈક ઘણી બધી ભેટો લઈને આવ્યા હતા. પૂછ્યા વિના અને આપ્યા વિના.

તેથી એવું કહેવામાં આવે છે, કોઈ પણ ખૂણાથી તમે જુઓ છો કે ત્યાં સંપૂર્ણતા છે, કૃષ્ણના વ્યક્તિત્વમાં એક વિશિષ્ટતા છે. તે સૂચવવા માટે કે તમે તેના જેવા છો. તમારા અંતર સ્વમાં તેમાં બધા ગુણો છે, જેમ કે સૂર્યના કિરણમાં તેના બધા રંગ છે. પ્રિઝમ દ્વારા, બધા રંગો પ્રગટ થાય છે. પરંતુ કાળા અથવા વાદળી અથવા લાલ કાચ દ્વારા પ્રકાશનો સમાન કિરણ ફક્ત તે જ રંગને પ્રતિબિંબિત કરે છે. પરંતુ પ્રિઝમ દ્વારા, મેઘધનુષ્ય બહાર આવે છે. અને કૃષ્ણ આવા પ્રિઝમ હતા, તેથી સ્પષ્ટ, આનંદથી ભરેલા.

કૃષ્ણ કહે છે કે “હું શરીરમાં હોવા છતાં હું આ શરીર નથી. ભલે હું મન દ્વારા કામ કરું છું, પણ હું મન નથી. તમે મને જે જુઓ છો તે હું નથી. તમે મને જે સમજો છો તેના કરતાં હું વધારે છું. હું તમારી જેમ તમારા હૃદયમાં હાજર છું. અને જ્યારે પણ તમને મારી જરૂર પડે, ત્યારે તમે મને બોલાવો , હું તમને તમારી મુશ્કેલીઓ અને મુશ્કેલીઓથી બહાર કાઢવા માટે હંમેશા તમારી સાથે રહીશ. તમે હંમેશાં મારા પર વિશ્વાસ કરી શકો છો.”

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *