અસામાન્ય માસિક સ્રાવ – વધુ બ્લીડીંગ અને પેટમાં દૂખાવો થાય છે તો આ યોગ કરો

Sharing post

અસામાન્ય માસિક સ્રાવ – વધુ બ્લીડીંગ અને પેટમાં દૂખાવો થાય છે તો આ યોગ કરો

સામાન્ય રીતે, માસિક સ્રાવ ૪ થી 7 દિવસ ચાલે છે. માસિક સ્રાવની સમસ્યાઓના સમયગાળાઓમાં 21 દિવસથી ઓછા સમયગાળા અથવા 35 દિવસથી વધુ સમયગાળા માં હોઈ શકે છે.

આજ ના સમયમાં મોટા ભાગે સ્ત્રીઓને માસિકને લગતી ઘણી બધી સમસ્યાઓ હોય છે. જેમ કે વધુ બ્લીડીંગ, પેટમાં અસહ્ય દુખાવો અને અનિયમિત માસિક આવવું. આનાથી થોડા સમય માટે રાહત મેળવવા દવાઓનો ઉપયોગ કરવો એ હિતાવહ નથી. આ દવાઓ લાંબા ગાળે નુકસાન કરે છે.

આવી સમયસ્યાઓ માટે યોગ એ સારો અને સરળ ઉપાય છે. રોજ ના માત્ર ૨૦ મિનિટ આ યોગ કરવા થી માસિક ના લગતી સમસ્યાઓ થી છુટકારો મળે છે.

અસામાન્ય માસિક સ્રાવ શું છે?

મોટાભાગની સ્ત્રીઓમાં માસિક સ્રાવ ચારથી સાત દિવસ ચાલે છે. સ્ત્રીનો સમયગાળો સામાન્ય રીતે દર 28 દિવસે થાય છે, પરંતુ સામાન્ય માસિક ચક્ર 21 દિવસથી લઈને 35 દિવસ સુધી હોઇ શકે છે.

માસિકને લગતી સમસ્યાઓ:

(અનિયમિત માસિક આવવું )સમયગાળો કે જે 21 દિવસથી ઓછા અથવા 35 દિવસથી વધુના અંતરે થાય છે.

માસિક પ્રવાહ જે સામાન્ય કરતા વધુ ભારે અથવા હળવા હોય છે.

માસિક કે જે સાત દિવસથી વધુ ચાલે છે.

માસિક દરમિયાન જે પેઢામાં દુખાવો, ખેંચાણ, ઉબકા અથવા ઉલટી થતી હોય છે.

રક્તસ્ત્રાવ અથવા સ્પોટિંગ જે મેનોપોઝ પછી અથવા સેક્સ પછીના સમયગાળા વચ્ચે થાય છે.

એમેનોરિયા એ એક સ્થિતિ છે જેમાં સ્ત્રીનો સમયગાળો સંપૂર્ણપણે બંધ થઈ ગયો છે. 90 દિવસ કે તેથી વધુ સમયગાળાની ગેરહાજરીને અસામાન્ય માનવામાં આવે છે સિવાય કે સ્ત્રી સગર્ભા, સ્તનપાન અથવા મેનોપોઝ (જે સામાન્ય રીતે ઉંમરલાયક વયની સ્ત્રીઓમાં જોવા મળે છે).

આજના ગુજરાતી સમાચાર

યુવા સ્ત્રીઓ કે જેમણે 15 કે 16 વર્ષની ઉંમરે અથવા તેમના સ્તનો વિકાસ શરૂ થયાના ત્રણ વર્ષમાં માસિક સ્રાવ શરૂ કર્યો નથી, તેઓને એમેનોરિયા પણ માનવામાં આવે છે. ઓલિગોમેનોરિયા એ સમયગાળાને સંદર્ભિત કરે છે જે અવારનવાર થાય છે.

ડિસ્મેનોરિયા દુખદાયક સમયગાળા અને તીવ્ર માસિક ખેંચાણનો સંદર્ભ આપે છે. મોટાભાગની સ્ત્રીઓમાં ચક્ર દરમિયાન થોડી અગવડતા સામાન્ય હોય છે.

અસામાન્ય ગર્ભાશય રક્તસ્રાવ, માસિક સ્રાવના ભારે પ્રવાહ સહિત વિવિધ માસિક અનિયમિતતાઓને લાગુ પડી શકે છે; સાત દિવસ કરતા વધુ સમય સુધીનો સમયગાળો; અથવા રક્તસ્રાવ અથવા સમયગાળા વચ્ચે સ્પોટ, સેક્સ પછી, અથવા મેનોપોઝ પછી.

અનિયમિત માસિકની સમયસ્યા માટે યોગ મુદ્રાઓ:

1. મત્સ્યસન (માછલી પોઝ)

yoga for bleeding between periods

જમીન પર તમારી પીઠ સાથે, સપાટ સુઈ જવું. તમારા હાથને તમારા હિપ્સ હેઠળ રાખો, તમારી કોણીને કમરથી સ્પર્શ કરીને. બંને પગને વળાંક આપો, ક્રોસ-પગવાળા પોઝમાં લાવો, ઘૂંટણ સાથે, જાંઘ હજી પણ ફ્લોરને સ્પર્શ કરે છે. તમારા શરીરના ઉપલા ભાગને શ્વાસમાં લો અને ઉભા કરો, પછી માથાના પાછળના ભાગને, થોડીવાર માટે મુદ્રામાં રાખો, પછી શ્વાસ બહાર કાઢો અને ધડને આરામ કરો.

2. ધનુરાસન (ધનુષ પોઝ)

 

gujarati samachar

તમારા પેટને ફ્લોરને સ્પર્શ કરવાથી, પગ પર થોડો ભાગ અને શરીરની બાજુમાં હાથ ફેલાયેલો, જમીન પર સૂઈ જાઓ. તમારા પગની નીચે તમારા હાથથી તમારા પગની ઘૂંટીને પકડી રાખો. ઊંડા શ્વાસ લેતી વખતે તમારી છાતી અને પગ સપાટીથી ઉભા કરો. શક્ય તેટલી સેકંડ આ રીતે રહો, પછી ધીમે ધીમે તમારા ઉપરના શરીર અને પગને ફ્લોર પર પાછા લાવો.

૩. અધો મુકા સવાસના (નીચે તરફનો ડોગ પોઝ આપતો)

yoga for heavy bleeding

ચારે અંગો પર પોતાને સંતુલિત કરો, તમારા હાથને સીધા નીચે રાખો, તમારા માથા આગળનો સામનો કરો, તમારા ઘૂંટણને વાળશો, અને તમારા પગને નીચેની તરફ જમીન પર ખેંચો, ટેબલની જેમ. વી-આકારની સ્ટ્રક્ચર રચવા માટે શ્વાસ લેતી વખતે તમારા હિપ્સ ધીમે ધીમે ઉપાડો, તમારા હાથ, કોણીને સીધી કરો. તમારા હાથને વિસ્તૃત કરો, તમારા શરીરને વધુ ઉન્નત કરો, થોડી મિનિટો માટે દંભ રાખો, પછી ધીમેથી આરામ કરો અને ટેબલની સ્થિતિ પર પાછા આવો.

4. માલાસના (ગારલેન્ડ પોઝ)

 

 

તમારી જાતને ફ્લોર પર આરામદાયક સ્ક્વોટ સ્થિતિમાં મૂકીને, જમીન પર રાહવાળા સપાટ, જાંઘ સિવાય પહોળા અને પગ એક બીજાની નજીકથી શરૂ કરો. શ્વાસ બહાર કાઢો, પછી જાંઘની વચ્ચે તમારા ધડને ફિટ કરવા માટે શરીરને આગળ વળાંક આપો. હાથને ફોલ્ડ કરો, કોણીને આંતરિક જાંઘ પર મૂકો, થોડો દબાણ લાગુ કરો. તમારા હાથને સ્વિંગ કરો, તમારી રાહને થોડું ઉન્નત કરો, પછી ધીમે ધીમે સ્ક્વોટ સ્થિતિ પર પાછા આવો અને આરામ કરો.

5. ઉત્રાસન (ઊંટ પોઝ)

yoga for heavy bleeding during period

ફ્લોર પર ઘૂંટણની સાથે, રાહ સાથે ફ્લેટ અને ઉપરની તરફ, હિપ્સ પર હાથ રાખીને. ખાતરી કરો કે ઘૂંટણ અને ખભા સીધી રીતે ગોઠવાયેલા છે. ઊંડે શ્વાસ લો, પછી સંતુલન માટે તમારા પગને તમારા હાથથી પકડવો, તમારી પીઠને વાળો. આ મુદ્રાને એક મિનિટ માટે જાળવી રાખો, પછી ધીમેથી તમારી પીઠને સીધી સ્થિતિ પર લાવો, પગ અને હાથને પણ આરામ કરો.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *