વેલેન્ટાઇન-ડે અફવા ની હકીકત , ભગતસિંહને 14 ફેબ્રુઆરીએ ફાંસી નથી આપવામાં આવી

Sharing post

વેલેન્ટાઇન-ડે અફવા ની હકીકત , ભગતસિંહને 14 ફેબ્રુઆરીએ ફાંસી નથી આપવામાં આવી .

આજના ગુજરાતી સમાચાર

ભારતીય સ્વતંત્રતા ચળવળના ક્રાંતિકારી નાયક: ભગતસિંહ વિષે જાણો

ભગતસિંઘ નો જન્મ 27 સપ્ટેમ્બર, 1907, લૈલપુર, પશ્ચિમ પંજાબ, ના રોજ થયો હતો. તે ભારતીય સ્વતંત્રતા ચળવળના ક્રાંતિકારી નાયક હતા.

ભગતસિંહે યુવાવસ્થામાં જ ભારતમાં બ્રિટીશ શાસનનો વિરોધ કરવાનું શરૂ કર્યું અને અંગ્રેજો ના શાસનના સમયમાં અંગ્રેજો ખિલાફ રાષ્ટ્રીય સ્વતંત્રતા માટે લડતો લડ્યા. તેમણે અમૃતસરમાં પંજાબી અને ઉર્દૂ ભાષાના અખબારો માટે માર્ક્સવાદી સિદ્ધાંતોનો ઉપયોગ કરીને લેખક અને સંપાદક તરીકે પણ કામ કર્યું. તેમને “ઇન્કલાબ જિંદાબાદ” ના સૂત્ર ને લોકપ્રિય બનાવ્યો હતો.

 

1928 માં ભગતસિંહે સાયમન કમિશનનો વિરોધ કરતા રાષ્ટ્રીય કોલેજના સ્થાપકો પૈકીના એક ભારતીય લેખક અને રાજકારણી લાલા લજપત રાયના મૃત્યુ માટે જવાબદાર પોલીસ વડાને મારવા અન્ય લોકો સાથે કાવતરું ઘડ્યું હતું. તેના બદલે, ભૂલથી જુનિયર અધિકારી જે.પી. સોન્ડર્સની હત્યા કરવામાં આવી હતી, અને ભગતસિંહે મૃત્યુ દંડથી બચવા લાહોરથી ભાગવું પડ્યું હતું.

1929 માં તેમણે અને તેમના સાથીએ ભારતના સંરક્ષણ અધિનિયમના અમલના વિરોધમાં દિલ્હીની સેન્ટ્રલ લેજિસ્લેટિવ એસેમ્બલીમાં બોમ્બ ફેંક્યો અને તે પછી આત્મસમર્પણ કર્યું. સોન્ડર્સની હત્યા બદલ તેને 23 વર્ષની ઉંમરે ૨૩ માર્ચ , 1931 ના રોજ ફાંસી આપવામાં આવી હતી.

હકીકત

દર વર્ષે 14 ફેબ્રુઆરીએ, જ્યારે વિશ્વ વેલેન્ટાઇન ડેની ઉજવણી કરે છે. ત્યારે કેટલાક ઇચ્છે છે કે આપણે તેને ખોટી અફવાઓને આધારે આ દિવસ ને ‘બ્લેક ડે’ તરીકે ઉજવીએ.

છેલ્લા કેટલાક વર્ષોથી, દરેક વેલેન્ટાઇન ડે પર, એક વોટ્સએપ સંદેશ ફેલાય છે કે સ્વતંત્રતા સેનાનીઓ, ભગતસિંહ, રાજગુરુ અને સુખદેવને ત્રણેયને 14 ફેબ્રુઆરી, 1931 ના રોજ ફાંસી આપી દેવામાં આવી હતી. સંદેશ એક અપીલ સાથે આવે છે કે તે દિવસની વેલેન્ટાઇન ડે તરીકે નહીં, પરંતુ તેના બદલે ‘બ્લેક ડે’ તરીકે ઉજવવામાં આવશે.

આ દાવો સત્ય નથી, કારણ કે ત્રણેયને 23 માર્ચ, 1931 ના રોજ ફાંસી આપવામાં આવી હતી.

ભગતસિંહને 14 ફેબ્રુઆરીએ ફાંસી નથી આપવામાં આવી .

કેટલાક વર્ષોથી, આ દંતકથા સતત ઘણા લોકો દ્વારા ફેલાવવામાં આવે છે. આ વિવિધ સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ્સ પર ફેલાય છે.

ભગતસિંહને 14 ફેબ્રુઆરીએ ફાંસી આપવામાં આવી હોવાનો દાવો કરનારાઓ તેમના દાવાના સમર્થનમાં કોઈ પુરાવા આપી શક્યા ન હતા.

ભગતસિંહ, સુખદેવ અને રાજગુરુ ત્રણેયની મૃત્યુ માટે 14 ફેબ્રુઆરીનું કોઈ મહત્વ નથી.

ભગતસિંહને 8 એપ્રિલ, 1929 ના રોજ દિલ્હીની સેન્ટ્રલ એસેમ્બલીથી ધરપકડ કરી હતી કારણકે તેમણે સોન્ડર્સની હત્યા કરી હતી. દિલ્હી બોમ્બ કેસમાં સુનાવણી 7 મે, 1929 ના રોજ શરૂ થઈ હતી. 12 જૂને બંનેને દોષી ઠેરવવામાં આવ્યા હતા.

No, Feb 14 Has No Connection With Bhagat Singh’s Death

ભગતસિંહ, સુખદેવ અને રાજગુરુને ફાંસીની સજા સંભળાતા આ ચુકાદો 7 ઓક્ટોબર, 1930 ના રોજ આપવામાં આવ્યો હતો અને 23 માર્ચ, 1931 ના રોજ તેઓને મૃત્યુ (ફાંસી) આપવામાં આવી હતી..

 

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!