ભારતીય મરચાંની 7 જાતો કોઈ મસાલા પ્રેમી ચૂકી ન શકે – જાણો છો? – વિવિધ રાજ્યોના જુદી જુદી જાતના મરચા વિષે જાણો

Sharing post

ભારતીય મરચાંની 7 જાતો કોઈ મસાલા પ્રેમી ચૂકી ન શકે – જાણો છો? – વિવિધ રાજ્યોના જુદી જુદી જાતના મરચા વિષે જાણો

gujarati samachar

મરચા, ભારતમાં મિર્ચ તરીકે જાણીતા છે તે દક્ષિણ અમેરિકન ફળ છે, જે 400 વર્ષ પહેલાં પોર્ટુગીઝ દ્વારા ઉપખંડમાં રજૂ કરાયું હતું. વાનગીઓમાં તીખાશ ઉમેરવા માટે તે ઘણા વાનગીઓમાં મસાલા તરીકે વ્યાપકપણે ઉપયોગમાં લેવાય છે.

મરચાંનો ઉદ્દભવ મેક્સિકોમાં થયો હતો અને પછીથી તે વિશ્વભરમાં ફેલાયો, અને તેનો ઉપયોગ ખોરાક અને પરંપરાગત દવા બંને માટે થાય છે. આજે, તેઓ તીખાશ અને વાનગીઓમાં સ્વાદમાં એક અલગ જ ચસ્કો ઉમેરવા માટે વિશ્વભરમાં ઉપયોગમાં લેવાય છે.

gujarati samachar

મરચાં વિના ભારતીય વાનગીઓ અધૂરી છે. તે દરેક વાનગીનો એક મહત્વપૂર્ણ અને અભિન્ન ભાગ છે જે આપણે આખો દિવસ ખાઈએ છીએ. ખોરાકમાં સ્વાદ ઉમેરવા ઉપરાંત મરચાં પાચક અંગોને લાભ આપે છે, તંદુરસ્ત હૃદયને પ્રોત્સાહન આપે છે, સાંધાના દુખાવામાં રાહત આપે છે, વજન ઘટાડવાનું પ્રોત્સાહન આપે છે, આધાશીશી ઘટાડે છે, કેન્સરનું જોખમ ઘટાડે છે, એલર્જી અટકાવે છે વગેરે.

 

જાણવા જેવી વાત એ છે કે આ મરચા માં બી એટલી બધી જાત છે. તેમની દરેક ને પોતાનો અલગ જ ટેસ્ટ છે. જો તમે વાનગી બનાવના શોખીન હોય તો તમાંરે આ દરેક ને પોતાના ભોજન માં ઉમેરવી જોઈએ અને અલગ અલગ તીખાશ ના ટેસ્ટ ની માજા માનવી જોઈએ.

તો ચાલો જાણીયે કે કેટલી જાતો છે મરચાની,- અને તમે તમારા માટે કઈ યોગ્ય છે તેની પસંદધી કરો.

 

વિવિધ રાજ્યોના જુદી જુદી જાતના મરચા વિષે જાણો

1. કાશ્મીરી મરચું, કાશ્મીર

નામ સૂચવે છે તેમ, તેઓ કાશ્મીર અને હિમાચલ પ્રદેશના ભાગોમાં ઉગાડવામાં આવે છે. તે તેના ઊંડા લાલ રંગ માટે જાણીતું છે. કાશ્મીરી મરચાની એક લાક્ષણિકતા એ છે કે તેનો સ્વાદ ચાખવા માટે વધુ તીખ્ખા નથી. આને કારણે, તે મસાલેદાર વાગી બનાવ્યા વિના ડીશમાં રંગ ઉમેરવા માટે તેનો ઉપયોગ થાય છે. તે એક ખૂબ જ સામાન્ય ઘરગથ્થુ ઘટક છે અને તે બજારમાં પાઉડર સ્વરૂપે ઉપલબ્ધ છે.

2. ભુત જોલોકિયા, ઉત્તર પૂર્વ ભારત

ગિનીસ બુકના રેકોર્ડ ધારક, ભૂટ જોલોકિયાને વિશ્વના સૌથી તીખ્ખા મરચા તરીકે પ્રમાણિત કરવામાં આવે છે. તેને ‘ભૂત મરી’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે અને તેની ખેતી અરૂણાચલ પ્રદેશ, આસામ, નાગાલેન્ડ અને મણિપુરમાં થાય છે. તે સુકા અથવા આથોવાળી માછલી અને ડુક્કરનું માંસ સાથે સંયોજનમાં સૌથી વધુ ઉપયોગમાં લેવામાં આવે છે.

3. જ્વાલા મરચા, ગુજરાત

 

જ્વાલા મરચાં મોટે ભાગે ગુજરાતના દક્ષિણ ભાગોમાં જેમ કે મહેસાણા અને ખેડામાં ઉગાડવામાં આવે છે. તે સ્વાદમાં ખૂબ જ તીક્ષ્ણ છે અને સમોસા, વદ પાવ વગેરે સાથે મળીને પીરસવામાં આવે છે, જ્વાલા મરચાં ભારતીય ઘરોમાં ખૂબ પ્રખ્યાત છે અને તે અથાણાંમાં પણ વપરાય છે. જો કે શરૂઆતમાં તે લીલા હોય છે, પરિપક્વતા પછી તે લાલ થઈ જાય છે.

4. બાયડગી મરચું, કર્ણાટક

બાયડગી મરચાં એ ભારતના સૌથી પ્રખ્યાત મરચાં છે અને તેનું નામ બાયડગી શહેરનું નામ આપવામાં આવ્યું છે, જે કર્ણાટકના હવેરી જિલ્લામાં સ્થિત છે. તેઓ ઉદીપિ ભોજનનો એક આવશ્યક ભાગ પણ છે. મરચાં કરીમાં લાલ રંગનો સરસ છાંયો આપે છે અને તે વધુ મસાલેદાર અને તીખ્ખા નથી.

5. ગુંટુર મરચાં, આંધ્રપ્રદેશ

types of indian chillies

 

આંધ્ર ભોજન તેની અત્યંત મસાલેદાર વાનગીઓ માટે પ્રખ્યાત છે અને ગુંટુર મરચું આ પાછળનું કારણ છે. તેની ઘણી જાતો છે જે ફક્ત આંધ્રમાં જ નહીં પણ મધ્યપ્રદેશમાં પણ ઉગાડવામાં આવે છે. તેની તીખાશ માટે જાણીતા, ગંટુર એટલા લોકપ્રિય થયા છે કે તે વિશ્વભરમાં નિકાસ થાય છે.

6. ખોલા મરચા, ગોવા

આજના ગુજરાતી સમાચાર

ખોલા મરચા ગોવાના કેનાકોનાના ટેકરી ઢોળાવમાં ઉગાડવામાં આવે છે. તે તેના સ્વાદ અને રંગ માટે જાણીતું છે. આ તેજસ્વી લાલ મરચું ઘરેલુ તૈયાર કરેલા મસાલાનો મુખ્ય ઘટક છે, જેમાં ફુડ સ્ટફિંગ તરીકે ઉપયોગમાં લેવાયેલી પ્રખ્યાત ‘રેકહેડો’ પેસ્ટ, તેમજ કેરીના અથાણાંમાં અને લાલ મરચાંની ચટણી બનાવવા માટે વપરાય છે.

7. મુંડુ મરચા, દક્ષિણ ભારત

types of indian green chillies

તેઓ મુખ્યત્વે તમિલનાડુ અને આંધ્રપ્રદેશમાં ઉગાડવામાં આવે છે અને પાતળા ત્વચાવાળા નાના અને ગોળાકાર હોય છે. મુંડુનો ખૂબ જ અનોખો સ્વાદ છે. તેઓ ભાગ્યે જ મસાલેદાર હોય છે પરંતુ તેનો એક અનોખો સ્વાદ હોય છે જે ઘણી વાનગીઓનો સ્વાદ વધારે છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *