આ ઐતિહાસિક જગ્યાની મુલાકાત : અંજાર અથવા ભારતની યાત્રા પર જેસલ તોરલ સમાધિની મુલાકાત જરૂરથી લેજો

Sharing post

આ ઐતિહાસિક જગ્યાની મુલાકાત : અંજાર અથવા ભારતની યાત્રા પર જેસલ તોરલ સમાધિની મુલાકાત જરૂરથી લેજો

jesal toral story in gujarati

ઐતિહાસિક રીતે, જીવંત જેસલ તોરલ સમાધિ સંબંધિત કોઈ વિશિષ્ટ વિગતો ઉપલબ્ધ નથી. મુસાફરીના સમયમાં ગુજરાત ટૂરિસ્ટ ગાઇડ કહે છે કે તોરલ બાવડી પરી અને જેસલ એક મહાન લૂંટારો હતા .

આ દંતકથા છે કે આ કબરો દિવસેને દિવસે નજીક આવતા જાય છે અને લોકો એમ પણ માને છે કે જ્યારે આ કબરો એક થઈ જશે, ત્યારે આ દિવસ આ વિશ્વનો અંતિમ દિવસ હશે.

કેટલાક દંતકથાઓ અનુસાર લોકો કહે છે કે, 1526 એ.ડી. માં આ જગ્યા ડાકુ જેસલની હેઠળ હતી, જે લૂંટ ચલાવતો હતો, મહિલાઓનું અપહરણ કરતો હતો અને ત્યારબાદ તે તેમની હત્યા કરતો હતો.

આજના ગુજરાતી સમાચાર

જ્યારે તે ડાકુ હતો ત્યારે તે તોરલથી સૌરાષ્ટ્રના રાજાના વંશ (ઘોડા) ના નામથી ખુશ થઈ ગયો. જેસલ તેને ચોરી કરવા માંગે છે. તેથી એક રાત જેસલ સ્થિરમાં પ્રવેશ્યો અને પરાગરજની દાંડીમાં છુપાઈ ગયો, જ્યાં ઘોડો તોરલનો દોરડા ખોલી ઉભો હતો.

જો કે, તે ઘોડાને સ્થિરમાં કેટલાક અનિચ્છનીય વ્યક્તિ અથવા અજાણ્યાની હાજરીની અનુભૂતિ થઈ તેથી તેણે દોરડું તોડી તેના માલિક તરફ દોડવાનો પ્રયાસ કર્યો. રક્ષકોએ તેને પાછો લીધો અને તેણીની દોરડીને ઘાસની દાંડી પાસે, તે જ સ્થળે જ્યાં જેસલ તેને ચોરી કરવાની તકની રાહ જોઈ રહ્યો હતો, ત્યાં ફરી બાંધ્યો.

 

આકસ્મિક રીતે ઘોડાના હાથને ઇજા થઈ. તે ઘણું ઘાયલ થઈ ગયું હતું. તે દર્દમાં બૂમ પાડી રહ્યો હતો, તે સાંભળીને રાજા બહાર આવ્યો અને જાણવા મળ્યું કે આક્રોદના અવાજો સ્થિર તરફથી આવી રહ્યા છે, તેથી તેણે તેને પૂછ્યું કે તે શા માટે રડતો હતો, તે શું ઇચ્છે છે?

જેસલે કહ્યું કે તે અહીંથી તોરલની ચોરી કરવા આવ્યો હતો.

gujarati samachar

 

અને અહીં ગડબડ શરૂ થાય છે કારણ કે તોરલ ફક્ત તેની ઘોડીનું નામ જ નથી પરંતુ તે તેની પત્નીનું નામ પણ હતું. “દાની રાજા”  તરીકે, તેણે તેને ઘોડો તેમજ પત્ની તોરલ આપ્યો.

તોરલ તેના પતિ પ્રત્યે એટલી સમર્પિત હતી કે તે તેના પતિ પર સવાલ પણ કરતી નથી, કે તે તેની પત્નીને કોઈ બીજાને કેમ આપી રહ્યા છે. તોરલને મળ્યા પછી, જેસલને જાણ થઈ કે તે કોઈ સામાન્ય સ્ત્રી નથી. તેણીને મળ્યા પછી જેસલને પોતાની ક્રિયાઓ માટે ખૂબ જ દોષી લાગ્યો અને તે પોતાને ડાકુથી પરિવર્તિત કરવા માંગતો હતો.

 

તોરલે તેને પોતાને બદલવામાં અને તેને શુદ્ધ અને દેવદૂત આત્મા બનવાનો આધ્યાત્મિક અને ભક્તિ માર્ગ શીખવવામાં મદદ કરી. લોકોએ કહ્યું કે જેસલનું અવસાન થતાં તોરલે સતી લીધી હતી.

 

 

 

લોકો એવું પણ માને છે કે જ્યારે જેસલ સમાધિ લેતો હતો ત્યારે તેણે તોરલને તેની કબરમાંથી તેની સાથે જવા માટે બોલાવી હતી. તોરલ વિશ્વભરમાં ફરતા હતા, તેણી જેસલ સાથે થોડો આત્મસંબંધ ધરાવે છે કે મૃત્યુ પછી પણ તે તેનો અવાજ સાંભળી શકી અને અંજાર પાંચ આવ્યા અને સમાધિ લઈ ગયા.

jesal toral story

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *