નિધિવન: રહસ્ય ભૂમિ જ્યાં કૃષ્ણ રાસલીલા દરેક રાત થાય છે.- શું આ હકીકત હશે?

Sharing post

નિધિવન: રહસ્ય ભૂમિ જ્યાં કૃષ્ણ રાસલીલા દરેક રાત થાય છે.- શું આ હકીકત હશે?

આજના ગુજરાતી સમાચાર

વૃંદાવન ભગવાન શ્રીકૃષ્ણના જન્મ નિમિત્તે જન્માષ્ટમીનો તહેવાર ધાંધલધામ અને ધાર્મિક ઉત્સાહ વચ્ચે ઉજવાય છે. મથુરામાં ભગવાન શ્રીકૃષ્ણના જન્મસ્થળ, વૃંદાવનમાં વિશેષ ધાર્મિક વિધિઓ અને ભવ્ય પ્રાર્થનાઓ દ્વારા ઉજવણી કરવામાં આવી છે. આ દિવસે લોકો ભગવાન કૃષ્ણની ઉપાસના કરે છે.

યુવાન કૃષ્ણ અને વૃંદાવનની ‘ગોપીઓ’ નો આનંદકારક નૃત્ય દંતકથામાં અમર થઈ ગયો છે. આ દૈવી નૃત્ય, જેને ‘રાસલીલા’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે શુદ્ધ પ્રેમ અને ભક્તિથી જન્મે છે. જો કે, ઘણાને ખબર નથી કે મથુરા નજીક નિધિવન નામનું એક રહસ્યમય સ્થળ છે જ્યાં લોકવાયકા અનુસાર ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ અને ‘ગોપીઓ’ વચ્ચેની દૈવી રસલીલા દરરોજ થાય છે.

‘નિધિવન’ શબ્દ સંસ્કૃત શબ્દ છે જેનો અર્થ છે ‘ખજાના નું વન’. સ્થાનિકોના જણાવ્યા મુજબ, નિધિવનને ગુરુ હરિદાસે સ્થાયી કર્યા હતા, જેમની ઊંડી  ભક્તિ, તપસ્યા અને ધ્યાનથી ભગવાન શ્રીકૃષ્ણને આ સ્થાનની મુલાકાત લેવાની ફરજ પડી હતી. દંતકથા છે કે નિધિવન મંદિરમાં શ્રી કૃષ્ણ અથવા ‘ઠાકુરજી’ રાત્રિના સમયે આવે છે અને રાધા જી અને તમામ ગોપીઓ સાથે દૈવી નૃત્ય અથવા રાસ લીલા કરે છે.

gujarati samachar

નિધિવન મંદિરમાં રાધા કૃષ્ણની સુંદર મૂર્તિ છે અને તેની આસપાસ પવિત્ર ‘કુંજ’ અથવા જંગલ છે, જ્યાં ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ અને રાધાની રાસ લીલા પૂરી થયા પછી આરામ કરે છે. નજીકમાં, રંગ મહેલ નામનું એક નાનું મંદિર છે જ્યાં એવું માનવામાં આવે છે કે શ્રી કૃષ્ણ રાધાને પોતાના હાથથી શણગારે છે. મંદિરમાં દેવતાઓને આરામ આપવા માટે સુશોભિત પથારી પણ છે.

રંગ મહેલ મંદિરના પાદરીઓ રાત્રે આરતી પછી દરવાજા બંધ કરતા પહેલા ટૂથબ્રશ, સાડી, બંગડીઓ, પાન, મીઠાઈ અને પાણી મૂકે છે. જો કે, સવારમાં બધુ વેરવિખેર જોવા મળે છે જાણે કોઈકે તેનો ઉપયોગ કર્યો હોય.

સાંજે પાંચ વાગ્યે મંદિર બંધ થાય છે, ત્યારબાદ કોઈને પણ પવિત્ર કુંજ અથવા મંદિરમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી નથી.

જંગલ, જે આખો દિવસ પક્ષીઓની ગિરિમાળાથી અને વાંદરાઓની ગડગડાટથી ગુંજે છે તે રાત્રિના સમયે એક વિલક્ષણ મૌનમાં પસાર થાય છે. સ્થાનિક લોકો કહે છે કે જે લોકો રાસલીલાની ઝલક જોવા માટે રાત્રે ત્યાં જાય છે તેઓ માનસિક સંતુલન ગુમાવે છે, મૂંગો થઈ જાય છે અથવા આંચકામાં મૃત્યુ પામે છે. નિધિવનના રહેવાસીઓ ઊંડે ધાર્મિક લોકો છે જે માને છે કે રાસલીલા દરમિયાન ભગવાન વિક્ષેપ કરતા નથી. તેથી, તેઓ સખત રાત્રે ઘરની અંદર રહે છે. કેટલાક લોકોએ વાંસળીનું સંગીત અને ‘ઘુંઘરો’ ના અવાજ રાત્રે જંગલમાંથી નીકળતી સંગીતની ઘૂંટી સાંભળવાનો દાવો પણ કર્યો છે.

આજના ગુજરાતી સમાચાર

આજે પણ નિધિવનની આસપાસના વિસ્તારોમાં મુલાકાતીઓ ને દૈવી શાંતિ મળે છે. એકરના વિશાળ ક્ષેત્રમાં ફેલાયેલ, પવિત્ર જંગલમાં ઝાડ નીચા અને લટકાવેલી, ગૂંથેલી શાખાઓ સાથે સમાન આકાર અને કદના હોય છે. જ્યારે કેટલાક કહે છે કે આ વૃક્ષો રાત્રે ગોપીઓમાં ફેરવાઈ જાય છે, તો કેટલાક લોકો દાવો કરે છે કે આ શ્રી કૃષ્ણની 16,000 રાણીઓ છે જે રોજ રાત્રે જીવંત આવે છે.

Mystery land where Krishna Rasalila takes place every night

જાણીતા ઇતિહાસકારો એ રહસ્ય ઉઘાડવા માટે નિધિવનની મુલાકાત લીધી છે પરંતુ તે બધા ખાલી હાથે ચાલ્યા ગયા હતા. એક વિદેશી મીડિયા હાઉસે એકવાર જંગલમાં અંદર સીસીટીવી કેમેરો મૂક્યો હતો, જેથી રાત્રે થતી અલૌકિક ઘટનાને રેકોર્ડ કરી શકાય. પરંતુ તેઓ સવારે આશ્ચર્યચકિત થયા જ્યારે ખબર પડી કે કેમેરા દ્વારા કંઇપણ રેકોર્ડ કરવામાં આવ્યું નથી, જે સંપૂર્ણ રીતે કામ કરી રહ્યા હતા.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *