વેલેન્ટાઇન-ડે પાછળનો ઇતિહાસ શું છે તમે જાણો છો? ; કેમ વેલેન્ટાઈન્સ ડે ઉજવવામાં આવે છે?

Sharing post

વેલેન્ટાઇન-ડે પાછળનો ઇતિહાસ શું છે તમે જાણો છો? ; કેમ વેલેન્ટાઈન્સ ડે ઉજવવામાં આવે છે?

વેલેન્ટાઇન ડે દર 14 ફેબ્રુઆરીએ આવે છે. યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં અને વિશ્વભરના અન્ય સ્થળોએ, સેન્ટ વેલેન્ટાઇનના નામ પર, પ્રિયજનોમાં કેન્ડી, ફૂલો અને ભેટોની આપલે કરવામાં આવે છે. પરંતુ આ રહસ્યમય સંત કોણ છે અને આ પરંપરાઓ ક્યાંથી આવી?

આજના ગુજરાતી સમાચાર

વેલેન્ટાઇન-ડે નો ઇતિહાસ અને તેના આશ્રયદાતા સંતની વાર્તા રહસ્યમયતાથી છવાયેલી છે. આપણે જાણીએ છીએ કે ફેબ્રુઆરી લાંબા સમયથી રોમાંસના મહિના તરીકે ઉજવવામાં આવે છે, અને તે સેન્ટ વેલેન્ટાઇન ડે, જેમ કે આપણે આજે જાણીએ છીએ, તેમાં ખ્રિસ્તી અને પ્રાચીન રોમન બંને પરંપરાનો સમાવેશ છે. પરંતુ સેન્ટ વેલેન્ટાઇન કોણ હતા અને તે આ પ્રાચીન વિધિ સાથે કેવી રીતે જોડાયો?

આજના ગુજરાતી સમાચાર

એક દંતકથા કહે છે કે વેલેન્ટાઇન એક પાદરી હતા. જેમણે રોમમાં ત્રીજી સદી દરમિયાન સેવા આપી હતી.

જ્યારે સમ્રાટ ક્લાઉડીયસ બીજાએ નક્કી કર્યું હતું કે એકલ પુરુષો ,પત્નીઓ અને પરિવારો કરતા વધુ સૈનિકો બનવા જોઈએ , ત્યારે તેણે જુવાન પુરુષો માટે લગ્નને ગેરકાયદેસર ઠેરવ્યો.

વેલેન્ટાઇન, હુકમનામાની અન્યાય સમજીને ક્લોડિયસનો હુકમ માનવાનો ઇનકાર કર્યો. યુવક પ્રેમીઓ માટે ગુપ્ત રીતે લગ્ન કરવાનું ચાલુ રાખ્યું. જ્યારે વેલેન્ટાઇનની ક્રિયાઓ સામે આવી ત્યારે ક્લોડિયસે આદેશ આપ્યો કે તેને મારી નાખવામાં આવે અને રોમની બહાર ક્લોડિયસ બીજા દ્વારા તેનું પણ માથું કાપી નાખવામાં આવ્યું.

અન્ય વાર્તાઓ સૂચવે છે કે વેલેન્ટાઇનને ખ્રિસ્તીઓને કઠોર રોમન જેલમાંથી છૂટવામાં મદદ કરવાના પ્રયાસ માટે માર્યા ગયા હોઈ શકે છે, જ્યાં તેઓને ઘણી વાર માર મારવામાં આવી હતી અને યાતના આપવામાં આવતી હતી.

gujarati samachar

એક દંતકથા અનુસાર, એક જેલમાં બંધ વેલેન્ટાઇનને તેની પહેલી “વેલેન્ટાઇન” – પોતાને એક યુવાન છોકરી – જેલરની પુત્રી સાથે પ્રેમમાં પડ્યો હતો,  તેની કેદ દરમિયાન તેની મુલાકાત લેતો હતો. તેમના મૃત્યુ પહેલાં, એવો આરોપ છે કે તેણે તે છોકરી ને “તમારા વેલેન્ટાઇ તરફ થી ,” પર હસ્તાક્ષર કરતો એક પત્ર લખ્યો હતો, જે આજે પણ છે.

વેલેન્ટાઇન દંતકથાઓ પાછળનું સત્ય નકામું હોવા છતાં, વાર્તાઓમાં સહાનુભૂતિપૂર્ણ, પરાક્રમી અને સૌથી રોમેન્ટિક વ્યક્તિ તરીકેની તેમની અપીલ પર ભાર મૂકવામાં આવે છે. મધ્ય યુગ દ્વારા, આ પ્રતિષ્ઠાને કારણે, વેલેન્ટાઇન ઇંગ્લેંડ અને ફ્રાન્સના સૌથી લોકપ્રિય સંતોમાંનો એક છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *