પ્રખ્યાત ગુજરાતી ગાયકો જેમને સાંભળી ને અનેરો આનંદ મળે છે; ફાલ્ગુની પાઠક, હેમંત ચૌહાણ, નરેશ કનોડિયા

Sharing post

પ્રખ્યાત ગુજરાતી ગાયકો જેમને સાંભળી ને અનેરો આનંદ મળે છે – ફાલ્ગુની પાઠક, હેમંત ચૌહાણ, નરેશ કનોડિયા

આપણે ગુજરાતી હંમેશા બધામાં આગળ રહ્યા છીએ. આખી દુનિયા માં દરેક જગ્યાએ તમને ક્યાંક ને ક્યાંક તો ગજરાતી મળી જ જશે.

ગુજરાતીઓ તેમની અદભુત કળા અને ચતુર બુદ્ધિ માટે વખણાય છે. ગુજરાત ની ભાષા, તહેવારો, સંસ્કૃતિ કે ગુજરાતી ભોજન કહો બધુ જ આખી દુનિયામાં વખણાય છે. ગણી બધી કળા અહીંયા જોવા મળે છે. તેમાંની એક ગુજરાતી ગીતો, ભજનો, ડાયરા વગેરે પણ અનેરો આનંદ આપે છે.

આજે કેટલાક ગુજરાતી કલાકારો વિષે જાણીયે જે ખુબ જ પ્રખ્યાત છે…

1. ફાલ્ગુની પાઠક

ફાલ્ગુની પાઠક (જન્મ 12 માર્ચ 1971) એક ભારતીય ગાયક, મુંબઇ સ્થિત સંગીતકાર છે. તેનું સંગીત ભારતના ગુજરાત રાજ્યના પરંપરાગત સંગીતવાદ્યો પર આધારિત છે. તે ભારતભરમાં એક વિશાળ ચાહક ધરાવતા કલાકાર તરીકે વિકસિત થઈ છે.

તેના કેટલાક લોકપ્રિય ગીતો છે “ચૂડી જો ખાનકી હાથોં મેં”, “મૈને પાયલ હૈ છંકાઇ”, “મેરી ચુનારા ઉડ ઉડ જાયે”, “આયે પરદેશ સે પરિઓં કી રાણી” અને “સવાના મેં”. ઓગસ્ટ 2013 માં, તે વર્ષના નવરાત્રીના તહેવારો દરમિયાન 2 કરોડ રૂપિયા કમાવવાની જાણ કરવામાં આવી હતી.

2. હેમંત ચૌહાણ

હેમંત ચૌહાણ ભારતીય સાહિત્ય અને સંગીત સાથે સંકળાયેલા ભારતીય લેખક અને ગાયક છે. તે ભજન, ધાર્મિક અને ગરબા ગીતો અને અન્ય લોક શૈલીઓમાં નિષ્ણાત છે. ઓક્ટોબર, 2012 ના રોજ તેમને ગુજરાતના પરંપરાગત લોકસંગીતમાં ફાળો આપવા બદલ ‘અકાદમી રત્ન એવોર્ડ 2011’ મળ્યો.

તેઓ વારંવાર ગુજરાતી સંગીતના ભજનના રાજા તરીકે ઓળખાય છે, અને સુગમ સંગીતના શ્રેષ્ઠ ગાયકોમાંના એક તરીકે પણ માનવામાં આવે છે. હિટ ગીતો અને ભજનોની વિસ્તૃત સૂચિ સાથે, તેની ઉત્તર અમેરિકામાં 2007 ની શરૂઆતમાં “કાઠિયા વાડી લોક ડાયરા અને ભજન સંધ્યા” કોન્સર્ટ પ્રવાસ ખૂબ જ સફળ રહ્યો. તેમણે ભક્તિ સંગીતના ઘણા આલ્બમ્સ રજૂ કર્યા છે.

ગુજરાતી ભજનોમાં તેમની નિપુણતા છે અને તે પોતે માને છે કે ગુજરાતી ભજનો, ખાસ કરીને મહાન ગુજરાતી સંત-કવિ દાસી જીવના ભજનો ગાઈને તેમણે લોકપ્રિયતા અને ખ્યાતિ મેળવી છે. તેમનો પહેલો આલ્બમ 1978 માં ‘દાસી જીવણ ના ભજનો’ નામમાં રજૂ થયો હતો, જે સમગ્ર ગુજરાતમાં ભારે હિટ રહ્યો હતો.

3. નરેશ કનોડિયા

નરેશ કનોડિયાનો જન્મ 20 ઓગસ્ટ 1943 ના રોજ મીતાભાઇ કનોડિયાના ગરીબ મિલ કામદાર પરિવારમાં કનોડા (હાલ પાટણ જિલ્લા, ગુજરાત, ભારત) માં થયો હતો.

તેણે તેમના મોટા ભાઈ મહેશ કનોડિયા સાથે સ્ટેજ સિંગર અને ડાન્સર તરીકે પર્ફોમ કરવાનું શરૂ કર્યું. તેઓ ગુજરાતી ફિલ્મ ઉદ્યોગની એક સફળ મ્યુઝિકલ જોડી છે, જેને મહેશ-નરેશ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. 1980 ના દાયકામાં તેઓ અને તેમના ભાઇ આફ્રિકા, અમેરિકા અને કેટલાક અન્ય એશિયન દેશો સહિતના સ્થળોએ વિદેશી મુસાફરી કરવા અને સ્ટેજ કલાકારો તરીકે પ્રદર્શન કરનારી પ્રથમ ગુજરાતી જોડી હતા. તેમણે 100 થી વધુ ગુજરાતી ફિલ્મોમાં અભિનય કર્યો છે.

તેમની કેટલીક લોકપ્રિય ફિલ્મોમાં જોગ સંજોગ, કંકુ ની કીમત, લાજુ લખન, ઉંચી મેદિના ઉંચા મોલ, રાજ રાજવન, માન સાઇબની મેડી, ધોલા મારૂ, મેરુ માલણ, મા બાપ ને ભૂલો નહીં, રાજવીર છે. નરેશ કનોડિયાની કારકિર્દી ચાર દાયકા સુધી ફેલાયેલી છે

તેમણે 2002 થી 2007 દરમિયાન રાજકારણ મત વિસ્તારનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા ગુજરાત વિધાનસભાના સભ્ય તરીકે કામ કર્યું હતું.

સૌના હૃદયમા હમ્મેશ: મહેશ-નરેશ, આ બંનેની આત્મકથા ગુજરાતી પુસ્તક ૨૦૧૧ માં પ્રકાશિત થયું હતું.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *