ગર્ભાવસ્થાના અઠવાડિયા-દર-અઠવાડિયા માર્ગદર્શિકા – સંપૂર્ણ 40 અઠવાડિયા દરમિયાન શું અપેક્ષા રાખવી જોઈએ

Sharing post

ગર્ભાવસ્થાના અઠવાડિયા-દર-અઠવાડિયા માર્ગદર્શિકા

સંપૂર્ણ 40 અઠવાડિયા દરમિયાન શું અપેક્ષા રાખવી જોઈએ

સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પરીક્ષણો અને વિકાસના લક્ષ્યો માટે એક પગલું દ્વારા પગલું માર્ગદર્શિકા. દરેક ગર્ભાવસ્થાના તબક્કા સુંદર છે; અઠવાડિયા-દર-અઠવાડિયે ગર્ભાવસ્થાના વિકાસનો અનુભવ કરવો આનંદકારક છે. જેમ જેમ તમે ગર્ભાવસ્થાના દરેક તબક્કા દરમિયાન અનુભવની લગભગ રોલર કોસ્ટર રાઈડમાંથી પસાર થશો, ત્યારે તે તૈયાર કરવું મહત્વપૂર્ણ છે. તેના લક્ષણો દરેક પસાર થતા અઠવાડિયે બદલાતા જાય છે, ધ્યાન રાખો કે શું નજીક આવી રહ્યું છે.

અભિનંદન! ઘરની સગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણનો ઉપયોગ કરીને તમે તમારી ગર્ભાવસ્થાની પુષ્ટિ કરી છે કે પ્રયોગશાળામાં ગર્ભાવસ્થા પરિક્ષણ કરાવ્યું છે, એક સારા સમયે સ્ત્રી માટે ખુશખબર આનંદદાયક અને પડકારરૂપ બંને છે. ડોકટરો તરીકેનું બાળક, અથવા ગર્ભ, તમારા બાચ્છુનો સંદર્ભ લેશે, ઘણા વિકાસ ઝડપથી થાય છે. હકીકતમાં, દર અઠવાડિયે તમારું બાળક એક નવી સીમાચિહ્નરૂપ પર પહોંચે છે જ્યારે તમારા શરીરમાં કેટલાક આવશ્યક ફેરફારો થાય છે. તમારી ગર્ભાવસ્થાના 40 અઠવાડિયા દરમિયાન જે થાય છે તે અહીં છે: આ પણ વાંચો – સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે વિન્ટર કેર ટીપ્સ: શું સારું છે અને તમારા માટે શું ખરાબ છે

ગર્ભાવસ્થા 0-4 અઠવાડિયા:

શું તમે જાણો છો કે ગર્ભધારણ પહેલાં તમારી ગર્ભાવસ્થાની ગણતરી શરૂ થાય છે? આ એટલા માટે છે કારણ કે તમારી અપેક્ષિત નિયત તારીખની ગણતરીને વિભાવના પહેલાં છેલ્લા માસિક ચક્રના પહેલા દિવસે ધ્યાનમાં લેવાની જરૂર છે. તમારું ચક્ર શરૂ થયાના 14 દિવસ પછી ઓવ્યુલેશન થાય છે. એકવાર ઓવ્યુલેશન થાય અને તમે ગર્ભવતી થવાનો પ્રયત્ન કરો, તમારા પાર્ટનરનું શુક્રાણુ અંડાશયમાંથી મુક્ત થતાં પુખ્ત ઇંડાને ફળદ્રુપ બનાવશે. આ ફળદ્રુપ ઇંડા પછી ફેલોપિયન ટ્યુબ તરફ અને પછી ગર્ભાશય તરફ જાય છે જ્યાં તે રોપવામાં આવે છે. એકવાર ગર્ભ ગર્ભાશયની અંદર પોતાને રોપ્યો અને સંપૂર્ણ ગતિએ વધવા લાગ્યો, આ તમારા માતાની શરૂઆતની નિશાની છે. તેથી જો તમને વિભાવનાની સચોટ તારીખ ખબર નથી, તો તમારી અપેક્ષિત નિયત તારીખ એક સ્થળાંતર ચિહ્ન છે. ગર્ભાવસ્થાના પહેલા મહિનામાં કસરત કરવી કે નહીં, તમારે શું સાવચેતી રાખવી જોઈએ અને કસરતની માર્ગદર્શિકાઓનું પાલન કરવું જોઈએ જેવી કેટલીક મૂળભૂત શંકાઓને સ્પષ્ટ કરવા માટે આ એક સારો સમય છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 5:

એસ્ટ્રોજન અને પ્રોજેસ્ટેરોનના વધતા સ્તર ઉપરાંત, તમારું શરીર હવે વધુ એચસીજી અથવા માનવ કોરિઓનિક ગોનાડોટ્રોપિન હોર્મોનનું સ્ત્રાવ કરી રહ્યું છે. આ હોર્મોન્સ હવે તમારી મોટાભાગની સગર્ભાવસ્થાના નિગલ્સ માટે જવાબદાર હશે જેમ કે સવારની માંદગી, અમુક દુર્ગંધથી દૂર રહેવું, વગેરે. ગર્ભવતી મહિલાએ એન્ટી જેવા તેના હેન્ડબેગમાં રાખવી જોઈએ તે જરૂરી બધી બાબતોની સૂચિ ધ્યાનમાં રાખવા માટે આ એક સારો સમય છે. -વિમોટિંગ ગોળીઓ, એન્ટાસિડ્સ, પ્રિનેટલ વિટામિન વગેરે. આ અઠવાડિયું તમારા બાળક માટે પણ એક મહત્વપૂર્ણ અઠવાડિયું છે, કારણ કે પ્લેસેન્ટાની સાથે સાથે તમામ મોટા અંગોના વિકાસ થાય છે. આ પણ વાંચો – બાળકો ગર્ભાશયમાં શા માટે લાત મારે છે અને ક્યારે શરૂ થાય છે?

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 6:

તમારા શરીર અને વિકસિત ગર્ભની માંગને પહોંચી વળવા તમારી સિસ્ટમમાં લોહીનો પ્રવાહ આવે છે. ગર્ભાશય મૂત્રાશયની વિરુદ્ધ દબાવતા હોવાથી તમને વારંવાર પેશાબ કરવાની તાકીદ પણ થઈ શકે છે. તમારા બાળકનું હૃદય આ અઠવાડિયામાં હરાવવાનું શરૂ થશે અને અલ્ટ્રાસાઉન્ડ દરમિયાન તેને પસંદ કરી શકાય છે. ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન આ સમયે અલ્ટ્રાસાઉન્ડ વિશેની તમારી બધી ગેરસમજોને દૂર કરવી વધુ સારું છે. ઉપરાંત, આ અઠવાડિયા પછીથી બાળકના ચહેરાના લક્ષણો વિકસિત થવાનું શરૂ થાય છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 7:

સ્તનપાનના તબક્કાની તૈયારીમાં હવે તમારા સ્તનો સોજો અને ભરાઈ જશે. હવે જ્યારે ઘણાં એચસીજી અથવા માનવ ચોરીયોનિક ગોનાડોટ્રોપિન હોર્મોન શરીરમાં વધુ ખોરાકની પ્રતિક્રિયાઓ સ્ત્રાવ કરે છે, સુગંધ, થાક અને કબજિયાત પ્રત્યે સંવેદનશીલતાની અપેક્ષા રાખી શકાય છે. આ અઠવાડિયે, તમારા બાળકની ચહેરાના લક્ષણો વધુ સ્પષ્ટ થાય છે. ઉપરાંત, હાથ અને પગ બહાર નીકળવાનું શરૂ કરે છે અને કિડની, યકૃત, હૃદય, આંતરડા, સ્વાદુપિંડ અને પરિશિષ્ટ જેવા મહત્વપૂર્ણ અંગો ઘાતક ગતિએ વિકસે છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 8:

તમે ગર્ભાવસ્થાના અસુવિધાઓ અનુભવી શકો છો, આ અઠવાડિયે, જ્યારે ગર્ભનો વિકાસ ઝડપી ગતિએ ચાલે છે. આ અઠવાડિયે તે તબક્કે ચિહ્નિત કરે છે જ્યારે ગર્ભ જાતીય અંગોના વિકાસ અને હાડપિંજર સિસ્ટમના સખ્તાઇ સાથે, શરીરમાંથી બહાર નીકળતા અંગોના ચહેરાના વિશિષ્ટ લક્ષણો સાથે ગર્ભ બનશે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 9:

આ અઠવાડિયા પછી તમે જોશો કે તમારું વજન વધી રહ્યું છે અને બધા સારા કારણોસર. તમારા બાળકનું હૃદય ચાર ઓરડામાં વહેંચાયેલું છે અને ઝડપથી લોહી લુપ્ત કરી રહ્યું છે. ઉપરાંત, પ્લેસેન્ટલ ડેવલપમેન્ટને લીધે, તમારું મેટાબોલિઝમ અને હોર્મોનલ સ્તર પણ વધી શકે છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 10:

આ સમયે નહિવત્ હોવા છતાં તમારું પેટ થોડુંક ઉભરાતું હશે અને તમે તમારા કામની ગતિથી ધીમું થઈ શકો, જો કે, શાંત થાઓ. તમારા બાળકની વાત કરીએ તો હવે તમારા બાળકના બધા નિર્ણાયક અવયવો રચાયા છે. કિડની, ફેફસાં, હૃદય, આંતરડા અને મગજ એકદમ કામ કરી રહ્યા છે અને વિકસિત થાય છે અને વધારે ગતિએ વધે છે. હાડકાં અને કોમલાસ્થિ પણ રચાય છે, બાળકની હાડપિંજર પ્રણાલીને મજબૂત બનાવે છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 11:

ઊલટી અને ઉબકા થવાના નિયમિત તકરાર હોવા છતાં, તમે ઓછામાં ઓછા થોડા કિલો વજન મેળવી શક્યા હોત, અને તમારું પેટ પાછલા અઠવાડિયા કરતા થોડોક વધુ આગળ નીકળી જશે. નવી લોહીના કોષો તેમાં ઉમેરવા સાથે પ્લેસેન્ટલ વિકાસ ઝડપથી થાય છે. બાળકની જેમ સ્ત્રી ગર્ભમાં અને અંડકોષ પુરુષમાં અંડાશયની રચના થાય છે. તે તે તબક્કો છે કે જ્યાં બાળકની જાતિ નક્કી કરી શકાય છે. જો કે, જો તમે ભારતમાં છો, તો યાદ રાખો કે તે ગેરકાયદેસર છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 12:

થાક, સવારની માંદગી, auseબકા જેવા તમારા ગર્ભાવસ્થાના કેટલાક લક્ષણો હવે પીછેહઠ લેશે. પરંતુ હજી પણ હાર્ટબર્ન અને કબજિયાતની તકલીફથી પીડાય તેવી સંભાવના હોઈ શકે છે. બાળકના પોતાના હોર્મોન ઉત્પાદનમાં કિક-સ્ટાર્ટ થઈ છે જે આખરે તેના વિકાસ અને વિકાસને પ્રભાવિત કરશે. ગર્ભમાં શ્વેત રક્તકણોનું પ્રમાણ પુષ્કળ પ્રમાણમાં ઉત્પન્ન થાય છે જે એકવાર તમારું બાળક વિશ્વમાં બહાર આવે ત્યારે ચેપથી રક્ષણ આપે છે. અઠવાડિયાનો બીજો મહત્વપૂર્ણ વિકાસ એ છે કે ગળાના ભાગમાં અવાજની દોરીઓની રચના.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 13:

અભિનંદન, તમે તમારું પ્રથમ ત્રિમાસિક પૂર્ણ કર્યું છે. વારંવાર પેશાબ થવું તે તપાસમાં રહેશે, પરંતુ સપાટી પર એક નવું હેરાન કરવાનું લક્ષણ યોનિમાર્ગ સ્રાવ હશે. પેલ્વિક વિસ્તારમાં વધતા એસ્ટ્રોજન અને લોહીના પ્રવાહનું આ પરિણામ છે. સ્રાવ યોનિમાર્ગમાં તંદુરસ્ત બેક્ટેરિયાનું સંતુલન જાળવી રાખે છે. તમારા બાળકની આંતરડા હવે આ અઠવાડિયાથી સંપૂર્ણ રીતે કાર્યરત છે અને સ્વાદુપિંડ દ્વારા પણ ઇન્સ્યુલિન ઉત્પન્ન કરવાનું શરૂ થયું છે. જેમ જેમ પેટની પોલાણ આંતરડામાં વધારો કરે છે, તે પેટમાં પણ તેની સ્થિતિ સ્થાનાંતરિત કરે છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 14:

તમારા ગર્ભાવસ્થાના સૌથી ખરાબ લક્ષણો નિશ્ચિતપણે તમારી પાછળ હોય છે, જોકે ખીલ અને ઘાટા ફોલ્લીઓ હવે તેની હાજરી ચહેરા પર અનુભવી શકે છે. તમારું ગર્ભાશય તમારા પેટને બહાર કાingીને ધૂમ મચાવવાનું શરૂ કર્યું છે. આ અઠવાડિયે તમારા બાળકની ચહેરાની સુવિધાઓ વધુ વિકસિત થશે, જેનાથી તેણીને સ્ક્વિન્ટ, ગ્રાઇમિસ, ફ્રોઉન(squint, grimace, frown) અને તેના અંગૂઠાને પણ ચૂસી શકે છે! આ અઠવાડિયે તમારા બાળકને વાળના કોટિંગની પાતળી ફિલ્મ તેના માથામાં નહીં પરંતુ તેના સંપૂર્ણ શરીર પર મળે છે. આ વાળને લનુગો કહેવામાં આવે છે અને તે તમારા બાળકને ગર્ભાશયની અંદર ગરમ રાખે છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 15:

જો કે અઠવાડિયા પહેલા તમે જે જોતા હતા તેનાથી તમારા શારીરિક દેખાવની દ્રષ્ટિએ કોઈ ખાસ ફેરફાર થયો નથી, પરંતુ તમે કદાચ થોડાક કિલો વજન મેળવી લીધું હોય અને કદાચ સામાન્ય કરતા થોડું ભારે લાગ્યું હોય. આ અઠવાડિયા પછીથી તમારા બાળકની ઇન્દ્રિયો પણ વિકસી રહી છે. હવે તમે તમારા પેટને નરમાશથી ચાટ લગાવી શકો છો અને તમારા બાળક સાથે વાત કરી શકો છો. તમારું બાળક પણ હવે પ્રકાશ પ્રત્યે સંવેદનશીલ હશે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 16:

આ અઠવાડિયા પછી વજનમાં વધારો જોરશોરથી ચાલી રહ્યો છે અને તમે કદાચ બેથી પાંચ કિલોની વચ્ચે ક્યાંય પણ વધારો કરી લીધો હશે. તમારું બાળક ત્વચાની નીચે ચરબીનો એક પાતળો સ્તર પણ વિકસાવી રહ્યો છે જે તમારા બાળકને ગરમ રાખવા માટે ઇન્સ્યુલેટરની જેમ કાર્ય કરશે અને તેના પ્રથમ રમકડાની સાથે – રમવા માટે પણ નાભિની દોરી.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 17:

હવે જ્યારે તમારું બેબી-બમ્પ બતાવવામાં આવી રહ્યું છે અને તમે સંભવત માતાની નવી મળેલા આનંદમાં ભાગ લઈ રહ્યા છો, તો તમારે જાણવું જ જોઇએ કે તબીબી તપાસ અને સોનોગ્રાફી હવેથી તમારા જીવનનો નિયમિત ભાગ બનશે. અઠવાડિયાનો સૌથી નિર્ણાયક વિકાસ એ તમારા બાળકમાં ફિંગરપ્રિન્ટ્સનો વિકાસ છે. આ અઠવાડિયે ગર્ભ મગજ હૃદયના કાર્યો પર નિયંત્રણ લેશે જે તેના હાર્ટબીટ્સ અને પમ્પિંગ ક્રિયાને વધુ સુમેળ બનાવશે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 18:

તમારા પેટની બહાર નીકળીને, તમારું ગુરુત્વાકર્ષણ કેન્દ્ર હવે થોડુંક બદલાશે; આ સમયે મુદ્રામાં કરેક્શનને નિર્ણાયક બનાવે છે. ખરાબ મુદ્રા હવે પીઠનો દુખાવો વધારી શકે છે. તમારા બાળકની નર્વસ સિસ્ટમ 18 મી અઠવાડિયા પછી ઝડપથી વધે છે. મગજમાં ચેતા હવે વધુ જટિલ જોડાણો બનાવી રહ્યા છે અને પ્રક્રિયામાં નવા પણ ઉમેરવામાં આવી રહ્યા છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 19:

જેમ જેમ તમારું ગર્ભાશય વધે છે અને મણકા આવે છે, તે આસપાસના અસ્થિબંધન પર દબાણ ચાલુ રાખે છે અને તેને ટેકો આપે છે અને પેટની નીચેના દુખાવા તરફ દોરી જાય છે. તમારા બાળક માટે આ અઠવાડિયે જે સૌથી તાજેતરનો વિકાસ થાય છે તે તે છે કે તેના નાના માથાની ચામડી તેના પોતાના વાળ ઉત્પન્ન કરવાનું શરૂ કરે છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 20:

હવે તમે તમારી સવારની માંદગીને તમારી પાછળ છોડી દીધી છે, ભૂખ વેદનાથી તમારું સારું થઈ શકે છે. પરંતુ બેને ખાવાની ટેવમાં ન બેસશો. તમે જે પણ ખાશો તે સુનિશ્ચિત કરો કે તે આરોગ્યપ્રદ છે જંક ફૂડ નહીં. આ અઠવાડિયા પછીથી તમારા બાળકના કાન સંપૂર્ણ વિકસિત અને કાર્યરત છે. માતા અને બાળક બંધન પ્રક્રિયા શરૂ કરવા માટે તમારા બાળક સાથે હવે વાત કરવી એ એક સારો વિચાર છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 21:

આ અઠવાડિયે કોઈક વાર તમે એડિમા તરફ દોરી જતા પાણીની રીટેન્શનને લીધે તમારા પગની ઘૂંટીઓ અને પગ સૂજી જશો. તે તમારી હથેળી અને આંગળીઓ પર પણ સ્પષ્ટ થઈ શકે છે. આ ચિંતાનો વિષય નથી અને આ હાનિકારક સ્થિતિ સામાન્ય રીતે ડિલિવરી પછી તરત જ ઉકેલે છે. આ અઠવાડિયા પછીથી, તકો એ છે કે તમારું બાળક પણ તમે એમ્નિઅટિક પ્રવાહી દ્વારા ખાતા હોય તે ખોરાકનો સ્વાદ માણશે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 22:

આંતરસ્ત્રાવીય બદલાવને લીધે રંગદ્રવ્ય અને શ્યામ પેચો આ અઠવાડિયે તમારા ચહેરા પર દેખાઈ શકે છે. બીજી બાજુ, આ અઠવાડિયા પછીથી તમારા બાળકનું યકૃત ઉત્સેચકોનું સ્ત્રાવ કરે છે. આ ઉત્સેચકો બિલીરૂબિનમાં ગર્ભના લાલ રક્તકણોને તોડવામાં મદદ કરે છે. આ બિલીરૂબિન પછી પ્લેસેન્ટા દ્વારા માતાના રક્ત પ્રવાહમાં પ્રવેશ કરે છે અને પેશાબ દ્વારા સિસ્ટમમાંથી દૂર કરવામાં આવે છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 23:

તમારું પેટ બહાર નીકળતું રહે છે અને બાળક તમારા ગર્ભાશયની અંદર વધે છે, તમારું ગર્ભાશય તમારા પેટ પર દબાણ કરે છે, જેનાથી આખા પેટમાં કેટલાક કદરૂપું ખેંચાણ થાય છે. જ્યારે તમે બહારના ખેંચાણના ગુણનો વ્યવહાર કરો છો, ત્યારે તમારા બાળકની ચહેરાના બધા વિશિષ્ટ લક્ષણો વિકસિત થાય છે જ્યારે ગર્ભ-શરીર તેના માથાના પ્રમાણમાં વધે છે. તેને ગરમ રાખવા માટે ત્વચાની નીચે વધુ ચરબીવાળા કોષો જોડવામાં આવી રહ્યા છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 24:

હા તમે અઠવાડિયાના 24 ની શરૂઆતમાં જ બ્રેક્સ્ટન હિકસના સંકોચનનો અનુભવ કરી શકો છો. આ ગર્ભાશયની સ્નાયુઓને કડક કરવાને કારણે થાય છે અને કોઈ સમયની અંદર જ ઓછા થઈ જાય છે. આ સમયે, તમારા બાળકના ફેફસાં અંદર નાના શ્વસન માળખાં બનાવે છે અને એક સરફેક્ટન્ટ જે તેને ગર્ભાશયની બહાર એક વખત શ્વાસ લેવામાં મદદ કરશે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 25:

સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન શરીરના લગભગ તમામ કાર્યો માટે જવાબદાર હોર્મોનલ ફેરફારો, આ તબક્કા દરમિયાન વાળની ​​ધરપકડ. આ જ કારણ છે કે ઘણી સગર્ભા સ્ત્રીઓને લાગે છે કે તેમના વાળ કામદાર બને છે અને ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તેનું પ્રમાણ વધે છે. તમારા ગર્ભના ફેફસાંમાં રક્ત વાહિનીઓ વિકસિત થવા લાગે છે, પરિપક્વતાની નજીક તેમને એક કચરો લાવે છે. આ સિવાય, તમારા બાળકની નસકોરી હવામાં શ્વાસ લેવામાં મદદ કરવા માટે ખુલે છે. ગર્ભાશયની અંદર કોઈ હવા ન હોવાથી, તમારું બાળક એમ્નિઅટિક પ્રવાહીમાં શ્વાસ લેશે, જે જન્મ પછી શ્વાસ લેવાની સારી પ્રથા બની જાય છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 26:

યાદ રાખો કે સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન માથાનો દુખાવો, હાથ અને પગમાં દુખાવો, છાતીમાં દુખાવો, પીઠના ભાગમાં, પેલ્વિક અને કમરનો દુખાવો અનુભવો સામાન્ય છે. તમે આ અઠવાડિયા દરમિયાન આવા કેટલાક લક્ષણો અનુભવી શકો છો. તમારા બાળકની પોપચા કે જે છેલ્લા કેટલાક મહિનાઓથી બંધ હતી, તેથી રેટિના ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં મદદ માટે સંપૂર્ણ વિકાસ કરી શકે છે, હવે ખોલવાનું શરૂ કરે છે, જો કે આઇરીઝ હજી વિકાસના તબક્કે છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 27:

જેમ જેમ તમે તમારી નિયત તારીખની નજીક જાઓ છો, ત્યારે તમને વધારે ભૂખ લાગી શકે છે. આ એકદમ સ્પષ્ટ છે કારણ કે તમારું શરીર વધુ ઉર્જા માટે તૃષ્ણા ધરાવે છે અને તમારા બાળકના વિકાસ અને વિકાસ માટે યોગ્ય પોષક તત્વોની જરૂર છે. પરંતુ ખાતરી કરો કે તમે વધુપડતું નથી. આ અઠવાડિયે તમારા બાળકના મગજના વિકાસમાં ઉપરનું પગલું લે છે કારણ કે મગજના નવા પેશીઓ ઉમેરવામાં આવશે. ઘણા નિષ્ણાતો માને છે કે બાળકો પણ આ અઠવાડિયાથી સ્વપ્ન જોવાનું શરૂ કરી શકે છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 28:

તમે આ અઠવાડિયા દરમિયાન ગર્ભની હિલચાલમાં વધારો અનુભવી શકો છો. આ તમારી ગર્ભાવસ્થાની સામાન્ય પ્રગતિ છે. જો રાત દરમિયાન ગર્ભની હિલચાલ ચરમસીમાએ હોય તો તે ફરીથી તમારી sleepંઘને ખલેલ પહોંચાડે છે. આ અઠવાડિયા પછીથી તમારું બાળક મજૂરી સુધી સતત વજન વધારશે. મોટાભાગના બાળકો મજૂરીની તૈયારી માટે આ અઠવાડિયા સુધીમાં નીચેની સ્થિતિ લેશે. જો કે, જો તમારી સોનોગ્રાફી બતાવે છે કે તમારું બાળક હજી પણ ટ્રાંસવર્સ અથવા બ્રીચ સ્થિતિમાં છે, ત્યાં ચિંતા કરવાની જરૂર નથી કારણ કે તમારા બાળકને યોગ્ય સ્થિતિમાં ફેરવવા માટે હજી સમય છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 29:

કુખ્યાત હોર્મોનલ સર્જિસ હવે મૂડ સ્વિંગ્સમાં પરિણમી શકે છે જે તમે અને તમારા પ્રિયજનો બંને માટે ખૂબ જ ખલેલકારક હોઈ શકે છે. તમે ઘણી વાર થાક અનુભવી શકો છો કારણ કે તમે પૂરતું વજન (આશરે 10 કિગ્રા અથવા તેથી વધુ) મેળવી લીધું છે જે તમારી આત્માને વધુ ભીના કરી શકે છે. આ અઠવાડિયે તમારું બાળક ગર્ભાશયની અંદરના અંગોને ખેંચવા ઉપરાંત, તેના કોણી અને હથેળીઓથી તમે નગ્ન થાય છે, વધુ આગળ વધશો. જો કે, તમે મજૂરીની નજીક હોવાથી, ગર્ભમાં જગ્યાના અભાવને કારણે આ હિલચાલ ઓછી થઈ જશે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 30:

તમારા સ્તનો સમય પર આ સમયે વધુ અને વારંવાર લિક થઈ શકે છે. તમારા બાળકના અસ્થિ મજ્જાએ હવે લાલ રક્તકણો ઉત્પન્ન કરવાનું પ્રારંભ કરી દીધું છે. આ એક સીમાચિહ્નરૂપ છે જે આ અઠવાડિયે તમારું બાળક પ્રાપ્ત કરશે. આ પણ સૂચવે છે કે જો તમે જલ્દી જલ્દીથી મજૂરી કરો છો, તો તમારું બાળક જાતે જ ખીલે છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 31:

જેમ જેમ માથું મારતું ગર્ભાશય મૂત્રાશય પર દબાણ લાવે છે, એટલું જ નહીં તમને પેશાબની વારંવાર વિનંતી પણ થશે નહીં, જ્યારે તમે ખાંસી કરો છો, છીંક આવે છે અથવા મોટેથી હસે છે. આ અઠવાડિયે તમારા બાળકમાં જે આવશ્યક વિકાસ થાય છે તે છે આંગળી અને પગની નખનો વિકાસ.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 32:

તમે મજૂર હિટ કરો ત્યાં સુધી હવેથી તમે દર અઠવાડિયે 500 ગ્રામ જેટલું મેળવી શકશો. તંદુરસ્ત સગર્ભાવસ્થામાં, તમે તમારા ત્રીજા ત્રિમાસિક દરમિયાન દર મહિને 1 થી 2 કિલોની વચ્ચેનો ફાયદો મેળવી શકો છો. 32 અઠવાડિયામાં મોટાભાગના બાળકો હેડ-ડાઉન પોઝિશન તરફ વળશે, જેનો અર્થ છે કે બાળકનું માથું ગર્ભાશયના તળિયે આરામ કરે છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 33:

ત્રીજી ત્રિમાસિક દરમિયાન નિંદ્રાધીન રાતોનો અનુભવ કરવો સામાન્ય છે. મણકાની પેટ, વધારે વજન, ગર્ભની હિલચાલમાં વધારો, થાક, અન્ય લોકોમાં, આરામદાયક સ્થિતિમાં ખેંચાણ પર કલાકો સુધી સૂવું મુશ્કેલ બનાવે છે. આ સમયે તમારા બાળકની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વિકસિત થાય છે અને તમારી પાસેથી એન્ટિબોડીઝ પ્રાપ્ત કરે છે જે તમારા બાળકના ગર્ભાશયમાંથી બહાર નીકળી ગયા પછી ચેપને દૂર કરવામાં મદદ કરશે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 34:

શરીરની અંદર થતાં આંતરસ્ત્રાવીય બદલાવને કારણે ઘણી સ્ત્રીઓ આ સમય દરમિયાન અસ્પષ્ટ દ્રષ્ટિની ફરિયાદ કરે છે. જો કે, આ દ્રષ્ટિની સમસ્યા અસ્થાયી છે અને ઘણી મુશ્કેલી વિના પોસ્ટ ડિલિવરી પતાવટ કરશે. તમારા બાળકના બધા નિર્ણાયક અવયવો વિકસિત છે અને ફેફસાં સિવાય, હવે તેમના પોતાના પર કાર્યરત છે. જ્યારે તમારા બાળકને ડિલિવરી કરવામાં આવે છે અને તાજી હવામાં એક શ્વાસ લે છે ત્યારે ફેફસાં સંપૂર્ણ રીતે કાર્યરત થઈ જાય છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 35:

તમારું પેટ હજી પણ પોતાને બાહ્ય તરફ લંબાવતું અને લંબાવતું રહે છે, કેમ કે તમારું બાળક વધુ વજન રાખે છે અને લંબાઈમાં વધારો કરે છે. હવે તમારું ગર્ભાશય તમારા પેટના બટનથી છ ઇંચની ઉપર છે, જે સ્પર્શ કરવા માટે ખૂબ જ સંવેદનશીલ હશે. તમારા બાળકનું યકૃત અને કિડની સંપૂર્ણ રીતે પરિપક્વ છે અને તેમના પોતાના વિસર્જનના કચરા પર કાર્યરત છે. તમને હવે વધુ ગર્ભની લાત લાગે છે કારણ કે તમારા બાળકને ફરવાની જગ્યા ઓછી છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 36:

હવે તમે પૂર્ણ-અવધિની ગર્ભાવસ્થાની નજીક આવી રહ્યા છો, તો તમારું ગર્ભાશય લંબાય છે અને આ મહિનાઓ દરમિયાન તમે 10 થી 12 કિગ્રાની વચ્ચે ક્યાંય પણ મેળવી શકશો. બીજા બધા હાડકાં અને કાર્ટિલેજ તમારા પસાર થતા દિવસ સાથે તમારા બાળકમાં વધુ મજબૂત બને છે, પરંતુ મજૂર દરમિયાન યોનિમાર્ગના સરળ જન્મ માટે ખોપડી નરમ રહે છે. જો કે, આનો અર્થ એ નથી કે અન્ય હાડકાં સખત અને કઠોર બને છે. યોનિમાર્ગના ઉદઘાટન દ્વારા તમારા બાળકને બહાર કાઢવામાં મદદ કરવા માટે તે હજી પણ સરળ છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ 37:

હવે જ્યારે તમારું બાળક પેલ્વિક ફ્લોર પર માથું રાખીને મજૂર-તૈયાર સ્થિતિમાં છે, તો તમે તે વિસ્તારમાં વધુ દબાણ અને પીડા અનુભવી શકો છો. જ્યારે તમે નિર્ધારિત તારીખની નજીક જાઓ છો, તમારું બાળક નસકોરા દ્વારા એમ્નિઅટિક પ્રવાહી શ્વાસ દ્વારા અને શ્વાસ બહાર કા techniquesીને શ્વાસની તરકીબોની પ્રેક્ટિસ કરે છે.

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 38:

આ સમય દરમિયાન યોનિમાર્ગમાં વધારો થવો એ સામાન્ય છે જે સૂચવે છે કે તમારું સર્વિક્સ વિક્ષેપિત છે અને મજૂર માટેની તૈયારી કરે છે. તમારા બાળકના સમગ્ર શરીરને coveringાંકતા વાળ હવે શેડ થાય છે અને તમારું બાળક થોડું વજન વધારતું રહે છે. આ તમારા બાળકને પ્લમ્પર અને ત્વચા સુંવાળી બનાવે છે. તમે આરામથી બેસી શકશો નહીં અથવા સૂઈ શકશો નહીં, પરંતુ ચિંતા કરશો નહીં કે તે સામાન્ય છે!

ગર્ભાવસ્થા અઠવાડિયું 39:

જો તમને હજી સુધી ખોટા સંકોચન અથવા બ્રેક્સ્ટન હિક્સનો અનુભવ થયો નથી, તો તમે આ સમયે તેમને અનુભવી શકો છો. જો કે, તમારે અકાળ મજૂરના ચિહ્નોથી ખોટા સંકોચનને અલગ પાડવું જોઈએ. છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં, તમારું બાળક ત્વચાની નીચે પૂરતી ચરબી મેળવે છે, જે વજન વધારવાની પ્રક્રિયામાં વધારો કરે છે અને તાપમાનને નિયંત્રણમાં રાખવામાં પણ મદદ કરે છે.

ગર્ભાવસ્થા સપ્તાહ ચાલીસ:

આ સમય દરમ્યાન, તમારા પ્રિનેટલ એક્સપર્ટ અને તમારા સ્ત્રીરોગવિજ્ !ાની તમને બાળકની ગતિવિધિઓની ગણતરી કરવાનું કહેશે કારણ કે તમે કોઈપણ સમયે વિતરિત કરવા માટે તૈયાર છો! આ તમારા 40 મા અઠવાડિયાની હાઇલાઇટ હશે (જો તે સમયસર થાય તો). જો કે, તમારા મજૂરના લક્ષણો પર ધ્યાન આપવું. કેટલાક કિસ્સાઓમાં, મજૂર નીરસ પીઠના દુખાવાથી શરૂ થાય છે. જો આ અઠવાડિયે મજૂર સમયસર સેટ થાય છે તો તમે તમારા આનંદના બંડલને તમારા હાથમાં રાખી શકશો. મજૂરી અને ડિલિવરી વિશેની આ વસ્તુઓ શીખવા માટે આ એક સારો સમય છે જે તમારે જાણવું જોઈએ! જન્મ સમયે તમારા બાળકનું વજન 2.5 થી 3.5 કિગ્રા અથવા તેથી વધુ વચ્ચે હોઈ શકે છે. અભિનંદન તમે તમારા બાળક સાથે આશીર્વાદ છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!