આંખોની નીચે કાળા ડાઘ થવાના કારણો અને ઘટાડવા માટેનો ઉપાય

Sharing post

આંખોની નીચે કાળા ડાઘ થવાના કારણો અને ઘટાડવા માટેનો ઉપાય

પુરુષો અને સ્ત્રીઓમાં નીચલા પોપચા હેઠળના ડાર્ક વર્તુળો સામાન્ય છે. ઘણીવાર બેગ સાથે, શ્યામ વર્તુળો તમને તમારા કરતા વૃદ્ધ દેખાશે. બાબતોને વધુ ખરાબ કરવા માટે, તેઓમાંથી છૂટકારો મેળવવો મુશ્કેલ થઈ શકે છે.

ડાર્ક સર્કલ્સના કેટલાક સામાન્ય કારણો

વૃદ્ધ હોય ત્યારે

જ્યારે વધુ પડતો થાક ત્યારે

મોબાઇલ, કમ્પ્યુટર પર લાંબા સમય સુધી કામ કરવું

શરીરમાં પોષક તત્ત્વોનો અભાવ,

માનસિક તાણ અથવા તો ઉઘનો અભાવ,

ત્યાં ઘણા બધા પરિબળો છે જે આંખો હેઠળ શ્યામ વર્તુળોમાં ફાળો આપી શકે છે. મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં, તેઓ ચિંતા માટેનું કોઈ કારણ નથી અને તબીબી સહાયની જરૂર નથી.

થાક

ભારે થાક, અથવા તમારા સામાન્ય સૂવાનો સમય કરતાં થોડા કલાકો સુધી રહેવું તમારી આંખો હેઠળ શ્યામ વર્તુળો બનાવે છે. ઉંઘની અવ્યવસ્થા તમારી ત્વચાને નિસ્તેજ અને નિસ્તેજ બની શકે છે, તમારી ત્વચાની નીચે શ્યામ પેશીઓ અને રુધિરવાહિનીઓને બતાવવાની મંજૂરી આપે છે.

ઉંમર

કુદરતી વૃદ્ધત્વ એ તમારી આંખોની નીચેના શ્યામ વર્તુળોનું બીજું સામાન્ય કારણ છે. જેમ જેમ તમે વૃદ્ધ થશો, તમારી ત્વચા પાતળી થાય છે. તમે તમારી ત્વચાની સ્થિતિસ્થાપકતા જાળવવા માટે જરૂરી ચરબી અને કોલેજન પણ ગુમાવશો. આના કારણે તમારી ત્વચાની નીચે શ્યામ રુધિરવાહિનીઓ વધુ દેખાય છે, જેના કારણે તમારી આંખો નીચેનો વિસ્તાર કાળો થઈ જાય છે.

આંખ ખેચાવી

તમારા ટેલિવિઝન અથવા કમ્પ્યુટર સ્ક્રીન પર જોવું તમારી આંખો પર નોંધપાત્ર તાણ લાવી શકે છે. આ તાણ તમારી આંખોની આસપાસ રક્ત વાહિનીઓનું મોટું કારણ બની શકે છે. પરિણામે, તમારી આંખોની આસપાસની ત્વચા કાળી થઈ શકે છે.

એલર્જી

એલર્જી પ્રતિક્રિયાઓ અને આંખની સુકાતા શ્યામ વર્તુળોમાં પરિણમી શકે છે. જ્યારે તમને એલર્જી પ્રતિક્રિયા હોય, ત્યારે તમારું શરીર હાનિકારક બેક્ટેરિયાના પ્રતિસાદ તરીકે હિસ્ટામાઇન્સને મુક્ત કરે છે. અસ્વસ્થતા લાક્ષણિકતાઓ પેદા કરવા સિવાય – ખંજવાળ, લાલાશ અને પફ્ફ આંખો સહિત – હિસ્ટામાઇન્સ પણ તમારી રક્ત વાહિનીઓનું વિભાજન કરે છે અને તમારી ત્વચાની નીચે વધુ દેખાય છે.

એલર્જી તમારી આંખોની આસપાસ ખંજવાળવાળી ત્વચાને ઘસવા અને ખંજવાળવાની તમારી અરજને પણ વધારી શકે છે. આ ક્રિયાઓ તમારા લક્ષણોને બગાડે છે, જેના કારણે બળતરા, સોજો અને તૂટેલી રક્ત વાહિનીઓ થાય છે. આ તમારી આંખો નીચે ઘાટા કાળા પડછાયો વધી શકે છે.

ડિહાઇડ્રેશન

નિર્જલીકરણ એ તમારી આંખો હેઠળના શ્યામ વર્તુળોનું સામાન્ય કારણ છે. જ્યારે તમારા શરીરને પાણીનો યોગ્ય પ્રમાણ પ્રાપ્ત થતો નથી, ત્યારે તમારી આંખોની નીચેની ત્વચા નિસ્તેજ દેખાવા લાગે છે અને તમારી આંખો ડૂબી જાય છે. આ અંતર્ગત અસ્થિની તેમની નિકટતાને કારણે છે.

વધારે પડતો સુર્ય પ્રકાશ

વધારે પડતો સુર્ય પ્રકાશથી તમારા શરીરમાં અને તમારી આંખો માટે – આસપાસની ત્વચામાં રંગદ્રવ્યને અંધકારમય બનાવી શકે છે.

આનુવંશિકતા

કૌટુંબિક ઇતિહાસ તમારી આંખો હેઠળ શ્યામ વર્તુળો વિકસાવવામાં પણ ભાગ ભજવે છે. તે બાળપણમાં શરૂઆતમાં જોવા મળેલ વારસાગત લક્ષણ હોઈ શકે છે.

ડાર્ક સર્કલ્સ માટે કેટલાક કુદરતી ઘરેલુ ઉપાયો અહીં છે જે મદદ કરી શકે છે:

તો આપણે તેમનો સામનો કેવી રીતે કરીએ? આપણે કેવી રીતે જુવાન દેખાઈશું

તમારામાં જે બધાને આંતરિક સમસ્યાઓ છે, તે નબળાઇ છે, ખરાબ આહાર છે કે અનિયમિત જીવનશૈલી છે, તમે તેને કેવી રીતે બદલવું તે બરાબર જાણો છો. તમારા જીવનમાં અઠવાડિયામાં ઓછામાં ઓછા ત્રણ વખત યોગ, ધ્યાન અથવા કોઈ શોખનો સમાવેશ કરીને તમારા જીવનમાં તણાવ ઓછો કરો. આ તમારા દેખાવ અને દેખાવની રીતને બદલશે.

વિટામિન સપ્લિમેન્ટ્સની ઘણી વાર આવશ્યકતા હોય છે અને હું વિટામિન બી અને સીની ભલામણ કરીશ જે ત્વચાની રચનાને સુધારવામાં અને સુધારવામાં મદદ કરે છે. નારંગી, લીંબુ, કિવિ ફળો, જરદાળુ અને તરબૂચ જેવા સાઇટ્રસ ફળોમાં વિટામિન સીની માત્રા વધારે હોય છે અને તેને તમારા આહારમાં શામેલ થવી જોઈએ.

તમે નીચેની ત્વચા સંભાળની ટીપ્સને પણ અનુસરી શકો છો જે પાંડા આંખોને બધામાં ઘટાડવામાં મદદ કરે છે:

1. મસાજ

નાળિયેર તેલ અને બદામનું તેલ મિક્સ કરો અને આંખોની આજુ બાજુ ગોળ ગતિમાં હળવા હાથે માલિશ કરો. લગભગ એક કલાક માટે છોડી દો. આ દરરોજ થવું જોઈએ.
તમે નીચેનો આંખનો માસ્ક પણ બનાવી શકો છો જે નિયમિતપણે ઉપયોગમાં લેવામાં આવે તો શ્યામ વર્તુળોને હળવા બનાવે છે. મારો સૂચન છે કે તમે માસ્ક બનાવો અને તેને ફ્રીજમાં સ્ટોર કરો. તે ખરાબ થયા વિના સરળતાથી 1 અઠવાડિયા સુધી ચાલશે.

Read more :

ધીરુભાઇ અંબાણી(Dhirubhai Ambani) – રિલાયન્સના સ્થાપક – The founder of Reliance

2. આઇ પેક

ગ્રાઉન્ડ તાજા નાળિયેર
લીંબુના રસના થોડા ટીપાં
2 ચમચી લોખંડની જાળીવાળું કાકડી
1 tsp તાજી ક્રીમ
3 ચમચી ચાઇના માટી

આ બધા ઘટકોને એક સાથે મિક્સ કરો અને ફ્રિજમાં રાખો. આંખોને કોટન ગેજથી ઢાંકી દો અને પેક આંખોમાં ટપકતું ન આવે તેની કાળજી લેતા તેના ઉપર માસ્ક લગાવો. તમે ઠંડી જગ્યાએ સૂઈ શકો અને આરામ કરી શકો. આને ઓછામાં ઓછા 20 મિનિટ સુધી રાખ્યા પછી છોડી દૂધ અને પછી પાણીથી નરમાશથી ધોઈ નાખો.

3. ટામેટા આઇ ટોનર

ટામેટાં ઉત્તમ એક્સફોલિએટિંગ એજન્ટ બનાવે છે. જ્યારે તે સૌંદર્ય શાસનની વાત આવે ત્યારે તે એક હિટ છે. લીંબુનો રસ અને તાજા ટમેટાંનો રસ મિક્સ કરો અને આ સાથે દરરોજ આંખના વિસ્તારમાં મસાજ કરો. લગભગ 20 મિનિટ માટે ટોનરને છોડો અને નાળિયેર પાણીથી ધોવા.

Read More:

કરોળિયો જાળામા પોતે કેમ નથી ફસાતો? અજબ ગજબ – important knowledge

4.  બટાકા

બટાકા અથવા તો ઠંડા કાચા બટાકાની ટુકડા ત્વચા પર હળવી અસરો સાબિત કરે છે. શ્યામ વર્તુળોને હળવા કરવા માટે મેં હકારાત્મક પરિણામો સાથે આ ઘટકોનો ઘણી વખત ઉપયોગ કર્યો છે. તેનો પ્રયાસ જાતે કરો અને જુઓ કે તે તમારા માટે કેવી રીતે કાર્ય કરે છે.

5. હર્બલ ટી

આપણામાંના મોટાભાગના લોકોએ ચા અને કોફીમાં વધુ પડતી ખાંડની અસ્પષ્ટતાઓને સમજ આપી છે. અમે હર્બલ ટી અને નોન-સુગરવાળા પીણા જેવા તંદુરસ્ત અવેજી તરફ વળ્યા છીએ. જો તમે પણ પાર થઈ ગયા છો અને હર્બલ ટી પીતા હોવ તો ચાની થેલીઓને કદી ડબ્બામાં ના ફેરો પરંતુ ઠંડુ રાખો. આનો ઉપયોગ આંખો પર ખાસ કરીને આંખની મસાજ કર્યા પછી કરો. કેમોલી ચાની બેગ આ માટે અદ્ભુત છે અને આંખના ક્ષેત્રને નાટકીય રીતે હળવા કરવા માટે સાબિત થઈ છે!

Read more:

Healthy Recipes : શિયાળામાં લીલી હળદરનું ગ્રેવીવાળું શાક અને બાજરીનો રોટલો..મજા આવી જાય

 

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!