Nausea & Vomiting-ઉબકા અને ઉલ્ટીના કારણો: 5 ટીપ્સ અને સારવાર

Sharing post

Nausea & Vomiting: 5 Care and Treatment

How to stop vomiting remedies

ઉબકા  એટ્લે સવારની માંદગી હોય, કોઈ મોટું ભોજન હોય, લાંબી ડ્રાઇવ હોય, બોટ રાઈડ હોય, પેટનો ફ્લૂ હોય, વધારે એસિડનું સ્ત્રાવ હોય અથવા માત્ર હેંગઓવર, અચાનક બેચેની અને ઉશ્કેરાટની લાગણી લટી તરફ દોરી જવી તેવા સમયે ક્યારેય આનંદદાયક અનુભવ નથી હોતો અને કોઈના મનોબળને બગાડી શકે છે.આ અસ્વસ્થ સનસનાટીભર્યાને ઉબકા કહેવામાં આવે છે, જ્યારે દૂષિત પદાર્થોના હાજરીને ઉલટી કહેવામાં આવે છે,

તેમ છતાં, આ અગવડતા સામાન્ય રીતે ગર્ભાવસ્થાને લગતી હોય છે જેમાં 80% સગર્ભા માતાને ઉબકા થવાની સંભાવના હોય છે, તે તંદુરસ્ત વ્યક્તિઓને પણ અસર કરી શકે છે. ઉલટી અને ઉબકા સામાન્ય રીતે એકબીજા સાથે સંકળાયેલા હોય છે કારણ કે કેટલીકવાર ઉલટી થયા પછી, ઉબકા આવે છે જ્યારે અન્ય સમયે ઉબકા જે દેખાય છે તેનાથી ઉલટી થાય છે.

ઉબકા તીવ્ર અને અલ્પજીવી હોઈ શકે છે, અથવા તે લાંબા સમય સુધી હોઈ શકે છે. તે સ્થિતિને જટિલ પણ બનાવી શકે છે અને ડિહાઇડ્રેશનનું કારણ બની શકે છે.

જોકે ભયાનક રીતે અસ્વસ્થતા હોવા છતાં, ઊલટી અથવા ઊબકા ક્યારેક ફાયદાકારક હોઈ શકે છે કારણ કે તે શરીરને ઝેરી પદાર્થોથી છુટકારો મેળવવા માટે સક્ષમ બનાવે છે અને તેથી તેને પંચકર્મ ઉપચારની પાંચ મુખ્ય પદ્ધતિઓમાંની એક માનવામાં આવે છે.

ઉબકા અને ઉલટી બંને ઘણીવાર પેટમાં પિત્ત દોષો સંકેત છે. એસિડના વધેલા સ્ત્રાવથી ગેસ્ટ્રિક મ્યુકોસ મેમ્બ્રેનને બળતરા થઈ શકે છે, જેના પરિણામે પેટ અને મો માં માંદગીની લાગણી એમેસિસ તરફ દોરી જાય છે.

ઉબકાના સામાન્ય કારણો શું છે? | ઉબકા આવવાના કારણો

ઉબકા પોતે એક રોગ નથી પરંતુ અંતર્ગત લક્ષણની સ્થિતિ છે જે નીચેના કારક પરિબળોને કારણે ઉદ્ભવે છે:

 • ગર્ભાવસ્થા
 • ગતિ માંદગી
 • સમુદ્ર-માંદગી
 • ભાવનાત્મક તાણ
 • દવા-ઉલટી
 • તીવ્ર પીડા
 • ફૂડ પોઈઝનીંગ
 • જીઇઆરડી અથવા હાર્ટ બર્ન
 • પેટ ફલૂ
 • આલ્કોહોલનું અતિશય વપરાશ
 • શરદી, ચેપ, અલ્સર, અંગ રોગો અને ડાયાબિટીસ સહિતની તબીબી પરિસ્થિતિઓ
 • મગજ અને કરોડરજ્જુની કલમમાં ઇજાઓ
 • આંતરિક કાનમાં અસંતુલન

આયુર્વેદ સમય પસાર થતાની સાથે ખૂબ લોકપ્રિયતા મેળવી રહ્યું છે. ઉબકાનો ઉપચાર ઘરે બેઢા કરી શકાય છે જે તમારા રસોડાનાં કેબિનેટોમાં સરળતાથી મળી રહે છે.

ચાલો આ અસ્વસ્થ ઉત્તેજનાની સારવાર માટે તમે ઘરે ઘરે પ્રયાસ કરી શકો તેવા આ કુદરતી ઉપાયો વિશે વધુ જાણીએ.

ઉબકા માટે ઘરેલું ઉપચાર | ઉલટી બંધ કરવાનો ઉપાય | ઉલટી નો ઉપાય

આદુ

ayurvedic remedies for nausea

આદુ નિ .શંકપણે એક સૌથી નોંધપાત્ર ઘટક છે જે ઉબકા, પેટમાં દુખાવો અને પેટનું ફૂલવું સહિત પેટ સંબંધિત અસંગતતાઓના કિસ્સામાં ઉત્તમ છે. આદુમાં હાજર અસ્થિર તેલ ફક્ત પાચનમાં જ સહાય કરતું નથી પણ જઠરાંત્રિય માર્ગના સ્નાયુઓને પણ સ્વર કરે છે અને પેટની બળતરા લાઇનોને શાંત પાડે છે. આ બહુમુખી ઓષધિ તાજી પર ચાવવી શકાય છે, દૈનિક રસોઈમાં ઉમેરી શકાય છે,

કેટલાક સંશોધન દર્શાવે છે કે આદુ અને તેના સંયોજનો પાચક પ્રતિભાવમાં વધારો કરી શકે છે અને પેટ ખાલી કરે છે, જે ઉબકા ઘટાડે છે

આપણ વાંચો:આ કામ કરવાથી કુદરતી રીતે સ્તનનું કદ વધી શકે છે.

કેમોલી

ayurvedic remedies for vomiting

કેમોલી ચા તેના અલગ સ્વાદ અને આરોગ્યને પ્રોત્સાહન આપતી ગુણધર્મો માટે માણવામાં આવતા મધુર, ધરતીનું ફૂલ છે.પરંપરાગત દવામાં, કેમોલીનો ઉપયોગ તમારા પાચક સ્નાયુઓને આરામ કરવા અને ગતિ માંદગી, ઉબકા, ઉલટી, ગેસ અને અપચો જેવી સ્થિતિની સારવાર માટે કરવામાં આવે છે.

કીમોથેરાપી હેઠળની 65 સ્ત્રીઓમાં 4-મહિનાના અભ્યાસ મુજબ, 500 મિલિગ્રામ કેમોલી અર્કને દરરોજ બે વાર લેવાથી ઉલટીની આવર્તન ઘટાડો થાય છે

પેટમાં દુખાવો, ઉબકા, અને ગેસ અથવા ફૂલેલા કિસ્સામાં આ ચમત્કારિક ઓષધિના સુંદર સફેદ ફૂલો, મેટ્રિકેરિયા કેમોલીલા મુખ્ય છે. આયુર્વેદ આ ઓષધિના ઉપયોગને તેના શાંત અને શાંત પ્રભાવ માટે સૂચવે છે, ખાસ કરીને બાળપણની બીમારીઓ અને પેટની સમસ્યાઓ પર કામ કરે છે.

સૂકી કેમોલી પાંદડીઓનો ઉપયોગ કરીને એક કપ ગરમ ચા પીવો અને વહેલી તકે રાહત મળે તે માટે ઉબકા આવે છે.

આપણ વાંચો: વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીજીના જીવનચરિત્રની એક( 1 ) જલક..

તજ

ayurvedic herbs to suppress stomach acids

તજ ઉલટી અને ઉબકા માટે અસરકારક ઘરેલું ઉપાય તરીકે ઓળખાય છે. તેથી જ તે ઘણીવાર એવી સ્ત્રીઓને આપવામાં આવે છે જે સવારની માંદગી સખત ફટકો કરી શકે છે ત્યારે તેમની પ્રથમ ત્રિમાસિકમાં હોય છે. આયુર્વેદ તજની અસરકારકતા તેના એન્ટિમેમેટિક અને ઉત્તેજક ગુણધર્મો ને આભારી છે.

તજ  ઉબકા પેદા કરતી કોઈપણ ગેસ્ટ્રોઇંટેસ્ટીનલ સમસ્યાઓથી છુટકારો મેળવવામાં ખૂબ મહત્વ ધરાવે છે. તે પાચનમાં વધારો કરવામાં, પેટનું ફૂલવું અટકાવવા અને આમ ઉબકા અથવા ઉલટી થવાનું કારણભૂત અંતર્ગત પરિસ્થિતિઓમાં પણ મદદ કરે છે.

ઉકાળાના લક્ષણોને વશ કરવા માટે એક કપ ગરમ પાણીમાં ¼ ચમચી તજ પાવડર નાખીને પીવા

ફુદીનો

ફુદીનો તરીકે સ્પર્શ કરવામાં આવતા, મેન્થા પ્રજાતિના તાજા પાંદડા તેમના વિશિષ્ટ સ્વાદ અને રોગનિવારક ફાયદાઓની વિશાળ શ્રેણી માટે રાંધણ ઘટક તરીકે વ્યાપકપણે ઉપયોગમાં લેવાય છે. ઠંડક અસર અને બાયો સક્રિય ઘટકોના ગુણ સંતુલનને કારણે ઓષધિનો ઉપયોગ

ફુદીનાનો  ઉપયોગ સામાન્ય રીતે અપચો અને ઉબકા માટે આયુર્વેદિક દવાઓમાં થાય છે. તે ગેસ્ટ્રિક સ્નાયુઓને પણ આરામ આપે છે અને તેમને વધુ પડતા ખેંચાણથી બચાવે છે.

ફુદીનાનો  ઉપયોગ સામાન્ય રીતે  ચા તરીકે ઉકાળવામાં આવે, કેન્ડી તરીકે ચૂસી લેવામાં આવે અથવા ફક્ત હાથ પર તેલ લગાવીને સુગંધિત કરવામાં આવે, આ અતુલ્ય ઓષધિના ગુણધર્મો સંપત્તિમાં ક્ષણભરની લાગણી ઘટાડવા માટે બંધાયેલા છે.

આ પણ વાંચો :8 ધાણાના આશ્ચર્યજનક આરોગ્ય લાભો: Benefits of Coriander

આમળા

home remedies for nausea

ભારતીય ગૂસબેરીમાં વિટામિન સીની વિપુલતાએ તેને પ્રાચીન સમયથી અનેક આરોગ્યની વિસંગતતાઓનો સંપૂર્ણ નિરાકરણ બનાવ્યું છે. ઉબકા, ઉલટી, ચક્કર અથવા અન્ય પાચન સમસ્યાઓ હોવા છતાં, આમળા જઠરાંત્રિય સમસ્યાઓના મોટાભાગના સામે એક શ shotટ ઉપાય રોગપ્રતિકારક શક્તિ આપે છે. તે માત્ર હોર્મોન્સને નિયમન કરતું નથી, પણ પાચક ઉત્સેચકોને સંતુલિત પણ કરે છે.

આમલાનો લાભ અને ઉપયોગ અમર્યાદિત છે. ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન આમળા (ભારતીય ગુસબેરી) એક મહાન ફળ છે કારણ કે તે માત્ર ઉલટી થવાનું બંધ કરે છે, પરંતુ માતા અને બાળકને પોષણ પણ આપે છે. દરરોજ સવારે 2 આમળા મુરબ્બા (ભારતીય ગોઝબેરી જામ) ખાલી પેટ સાથે ખાઓ.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *