8 ધાણાના આશ્ચર્યજનક આરોગ્ય લાભો: Benefits of Coriander

Sharing post

Benefits of Coriander

ધાણા પાંદડા: આ સુગંધિત પાંદડા તમારા દૈનિક આહારમાં ઉમેરવાના 8 શ્રેષ્ઠ આરોગ્ય લાભો

ધાણા એ એક ઓષધિ છે જે સામાન્ય રીતે આંતરરાષ્ટ્રીય વાનગીઓને સ્વાદ આપવા માટે વપરાય છે.કોથમીર, ભારતીય ભોજનમાં આવશ્યક ઘટક છે.ભારતમાં, તેને સામાન્ય રીતે હિન્દીમાં “ધણીયા”, મલયાલમમાં “મલ્લી”, તેલુગુમાં “કોથીમિરા” અને તમિલમાં “કોઠમલ્લી” કહે છે.

ધાણાના છોડના પાન એ ભારતીય રસોઈનો એક અનિવાર્ય ભાગ છે, તે સૂપ, સલાડ, રસમ, કરી અને દાળમાં ઉપયોગમાં લેવામાંં આવે છે. આ ઉપરાંત, તે લોહીમાં શર્કરાના સ્તરને નિયમન કરવા, યકૃત અને કિડનીને સુરક્ષિત કરવા અને ઉપયોગી એન્ટીઓકિસડન્ટ ગુણધર્મો પ્રદાન કરવા સહિતના પુષ્કળ સ્વાસ્થ્ય લાભ આપે છે.

કોથમીરનો છોડ વિશ્વના ઘણા દેશોમાં મૂળ છે, યુરોપમાં તેમજ આફ્રિકા અને એશિયાના ભાગોમાં વ્યાપકપણે વાવેતર થાય છે. ડાયાબિટીઝ અને જાડાપણું જેવી લાંબી પરિસ્થિતિઓમાં સારવાર માટે ઉપયોગ થાય છે, તાજેતરના સમયમાં, શક્તિશાળી પોષક મૂલ્યોવાળા ઐષધીય છોડ પર ભાર મૂકવામાં આવ્યો છે.

ધાણા એ એક નરમ છોડ છે. લીલા રંગની દાંડી વિશાળ પાંદડા ધરાવે છે જે સફેદ અથવા નિસ્તેજ ગુલાબી ફૂલોમાં વિકસે છે. વિકાસ થતાં, ફળો ભૂરા રંગની સાથે ગ્લોબ્યુલ્સ જેવા આકારના હોય છે. સૂકા ફળો કોથમીર તરીકે ઓળખાય છે અને ભારતીય રસોડામાં તે મુખ્ય છે. જ્યારે આ રોગનિવારક ઓષધિના તમામ ભાગો ખાદ્ય હોય છે, ફક્ત ધાણા પાંદડા અને બીજનો ઉપયોગ અસંખ્ય ખોરાક અને ઓષધીય હેતુઓ માટે થાય છે.

ધાણાના પાંદડા એક નકારાત્મક કોલેસ્ટરોલ અને સંતૃપ્ત ચરબીવાળા પ્રોટીન અને આહાર રેસાઓનું પ્રમાણ ધરાવતા, એક પ્રભાવશાળી પોષક પ્રોફાઇલ દર્શાવે છે. આ ઉપરાંત, તેઓ વિટામિન એ, વિટામિન સી, વિટામિન ઇ, જસત, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, આયર્ન અને ફોસ્ફરસ જેવા મહત્વપૂર્ણ વિટામિન્સ અને ખનિજોમાં પણ ભરપુર છે. તદુપરાંત, તેઓ શક્તિશાળી એન્ટીઓકિસડન્ટો જેવા કેરોટિનોઇડ્સ, ફ્લેવોનોઈડ્સ અને એન્થોસિયાનાઇન્સની દેવતાથી સંપન્ન છે, જે બળતરા વિરોધી અને એન્ટિ-માઇક્રોબાયલ કાર્યોને પ્રોત્સાહન આપે છે.

ધાણાથી થતા આરોગ્ય લાભ:

1. સ્વસ્થ દ્રષ્ટિને પ્રોત્સાહન આપે છે:

આ તંદુરસ્ત સુંગધી પાનવાળી એક વિલાયતી વનસ્પતિ વિટામિન એ, વિટામિન સી, ખનિજો અને એન્ટીઓકિસડન્ટોથી ભરેલી છે જે સારી દ્રષ્ટિને પ્રોત્સાહન આપવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી શકે છે. આ ઘટકો તમારી આંખો પર તાણ અને તાણ પણ ઘટાડે છે. તેના પાંદડામાં બીટા કેરોટિન પણ છે જે વૃદ્ધ લોકોમાં આંખને અસર કરતી અન્ય ઘણી બીમારીઓથી બચી શકે છે.

2. ડાયાબિટીઝના લક્ષણોનું સંચાલન:

ધાણાના પાંદડામાં આહાર તંતુઓ અને પ્રોટીનનું નોંધપાત્ર સ્તર બ્લડ સુગરના સ્તરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે. થોડું ગ્લાસ કોથમીરનો રસ થોડો લીંબુ અને મધના રસ સાથે પીવાથી ભૂખ મટે છે, વજન ઓછું થાય છે અને ડાયાબિટીસના લક્ષણો દૂર થાય છે.

ધાણા શરીરને એવી રીતે ઇન્સ્યુલિન વધારવામાં મદદ કરે છે કે જ્યારે કોઈ ધાણા લે છે, ત્યારે આ અંતસ્ત્રાવી ગ્રંથીઓને ઉત્તેજીત કરશે જે તમારા સ્વાદુપિંડને વધુ ઇન્સ્યુલિન પેદા કરવામાં મદદ કરશે. આ લીલોતરી તમામ ડાયાબિટીઝના દર્દીઓ માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે કારણ કે આ બ્લડ શુગરનું સ્તર કુદરતી રીતે ઘટાડે છે.

3. યકૃત તકલીફ વર્તે છે:

ધાણાના પાંદડામાં સમૃદ્ધ માત્રામાં એલ્કલોઇડ્સ અને ફ્લેવોનોઇડ્સ કમળો અને પિત્ત વિકાર જેવી યકૃત બિમારીઓને મટાડવામાં મદદ કરે છે. તદુપરાંત, તેઓ ઉપયોગી હેપેટોપ્રોટેક્ટીવ લક્ષણો પણ આપે છે, યકૃતના કાર્યમાં વધારો કરે છે અને કિડની દ્વારા શરીરમાંથી ઝેરનું યોગ્ય નિવારણ સુનિશ્ચિત કરે છે.

4. હાડકાની ઘનતાને મજબૂત બનાવે છે:

ધાણાના પાંદડા ઉમદા માત્રામાં કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ અને ફોસ્ફરસ સમૃદ્ધ કરનારા ખનિજોના ઉદાર પ્રમાણમાં પ્રાપ્ત થાય છે. આ પાંદડાને દાળ અને સલાડમાં ખાવાથી હાડકાની ઘનતા વધે છે અને સંધિવા અને teસ્ટિઓપોરોસિસમાં સાંધામાં દુખાવો થાય છે.

ધાણામાં કેલ્શિયમનો સમૃદ્ધ સ્રોત છે જેઓ તેમના હાડકાઓની સારી સંભાળ રાખવા માંગતા લોકો માટે એક વધારાનો ફાયદો થશે. કેલ્શિયમ હાડકાની વૃદ્ધિ અને ઓસ્ટિઓપોરોસિસની રોકથામમાં આવશ્યક ભાગ ભજવે છે. આનો અર્થ એ કે તમારા રોજિંદા આહારમાં થોડું ધાણા ઉમેરવાથી તમારા હાડકાં મજબૂત બને છે. દરેક ધાણા પાંદડાની મધ્યમાં કેલ્શિયમ હાજર હોય છે, તેથી તમારે તમારા રોજિંદા આહારમાં થોડું ધાણા ઉમેરવાની જરૂર છે અને આ તમારા હાડકાંને સારુ કરશે.

5. ઉપાય પેટની સમસ્યાઓ:

ધાણાના પાંદડામાં રહેલા એન્થોસાઇનિન બળતરા વિરોધી ગુણોને સક્ષમ કરે છે, જે પેટના અલ્સર અને અપચોને મટાડવામાં મદદ કરે છે. આ ઉપરાંત, ધાણાના પાંદડા ખાવાથી ગેસ્ટ્રિક મ્યુકોસલ સ્ત્રાવના સ્તરમાં પણ વધારો થાય છે, જે પેટની દિવાલોને મજબૂત એસિડથી બચાવ કરે છે, જેનાથી આંતરડાનું આરોગ્ય વધે છે.

6.જાતીય ઇચ્છા વધે છે:

ધાણા તેલ તમારા જાતીય જીવનને પહેલા કરતા વધુ સારું બનાવવા માટે કહેવામાં આવે છે જેનો ઉપયોગ નર અને માદા બંનેમાં ફ્રિગિડિટી માટે થાય છે. જો તમે તમારા જીવનસાથી સાથે જાતીય જીવનમાં અશાંતિનો સામનો કરી રહ્યા છો, તો તમારે ધાણાની માત્રા લેવાની જરૂર છે અને તમે તરત બદલાવ જોશો જો બંને ભાગીદારો કેટલાક કોથમીરનો વપરાશ કરે તો આ સફળ થઈ શકે છે.

7. વાળના વિકાસમાં મદદ કરે છે:

ધાણા બીજ તમને મોટાભાગના દબાવમાં રાખે છે. વાળ ખરવા પાછળનું મુખ્ય કારણ તણાવ છે. સાથે જ કોથમીરનું સેવન કરવાથી તમારા વાળનો વિકાસ વધશે.

8. શરદી અને ખાંસીના ઉપચાર:

આ તંદુરસ્ત બીજમાં વિટામિન સી હોય છે જે ખૂબ શક્તિશાળી એન્ટીઓકિસડન્ટ છે જે તમારા શરીરને સારી ત્વચા અને ધ્વનિ શરીર મેળવવામાં મદદ કરે છે. આ કમ્પાઉન્ડ શરદી અને ખાંસી મટાડવામાં પણ મદદ કરે છે.

નિષ્કર્ષ:

ધાણાના પાંદડા, દાળ, સૂપ અને સંભાર જેવી સ્થાનિક દેશી વાનગીઓમાં અનન્ય સ્વાદ અને તાજગીની સુગંધ આપવા સિવાય, મુખ્ય પોષક તત્વો પણ પૂરા પાડે છે અને સુખાકારીના ઘણા ફાયદા પણ આપે છે. તમારા સ્વાસ્થ્યને ઉત્થાન અને પુનર્જીવિત કરવા માટે તમારા વનસ્પતિ કચુંબર અથવા સાંજના નાસ્તામાં તાજા, તેજસ્વી લીલા અને ચપળ કોથમીરનો આડવો ઉમેરો.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!