Dev Diwali 2021-દેવ દિવાળી 2021

Sharing post

દેવ દિવાળી 2021

દેવ દિવાળી એક એવો ઉત્સવ છે જે વર્ષના કાર્તિક પૂર્ણિમા ઉજવણી સાથે સહમત થાય છે. ઉત્સવ કાર્તિક શુક્લ પક્ષની એકાદશી તિથિના દિવસે શરૂ થાય છે અને પાંચમા દિવસે સમાપ્ત થાય છે, એટલે કે પૂર્ણિમા તિથિ (પૂર્ણ ચંદ્રની રાત). તેને દેવ દિવાળી તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, કારણ કે ભગવાન શિવ દ્વારા અસુરા ભાઈઓની ત્રણેયને સામૂહિક રીતે ત્રિપુરાસુર તરીકે ઓળખવામાં આવતા તેની હત્યા કર્યા પછી દેવતાઓ દ્વારા તે દીપાવલી મનાવવામાં આવે છે. દેવ દિવાળી 2020 તારીખ, પૂજા શુભ મુહૂર્ત અને મહત્વ વિશે વધુ જાણવા માટે વાંચો.

દેવ દિવાળીનું મહત્વ

તારકાસુર નામના રાક્ષસના ત્રણ પુત્રો હતા – તારકક્ષા, વિદ્યુનમાળી અને કમલક્ષ. ભાઈઓએ તીવ્ર તપસ્યા કરીને ભગવાન બ્રહ્માના આશીર્વાદ માંગ્યા હતા. ભગવાન બ્રહ્મા તેમની સમક્ષ હાજર થયા, તેમની ભક્તિથી પ્રસન્ન થતાં, ત્રણેયએ તેમને અમર હોવાના વરદાનથી આશીર્વાદ આપવા કહ્યું. પરંતુ વરદાન બ્રહ્માંડના કાયદા વિરુદ્ધ હોવાથી બ્રહ્માએ તેને આપવાનો ઇનકાર કર્યો. તેના બદલે તેમણે તેમને એક વરદાનથી આશીર્વાદ આપ્યા કે ખાતરી કરો કે જ્યાં સુધી કોઈ એક જ તીરથી કોઈને ત્રણેયને મારી નાખશે નહીં ત્યાં સુધી તેઓ પોતાનો અંત પૂર્ણ કરશે નહીં.

બ્રહ્મા સાથે આશીર્વાદ મેળવ્યા પછી, ત્રણેય લોકોએ ત્રણેય વિશ્વમાં હંગામો પેદા કર્યો અને તે સંસ્કૃતિ માટે જોખમી સાબિત થયો. તેથી, ભગવાન શિવએ ત્રિપુરી અથવા ત્રિપુરાન્ટકનો અવતાર લીધો અને એક જ બાણથી ત્રણેય રાક્ષસોનો વધ કર્યો. આમ, ત્રિ [ઉરસુરનો નાશ કરીને ભગવાન શિવએ શાંતિ સ્થાપી.

આ પર્વ પવિત્ર શહેર વારાણસીમાં ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે, શ્રદ્ધાળુઓ ગંગાના પવિત્ર જળમાં (ત્રિપુરા પૂર્ણિમા સ્નન કરે છે) અને પછી સાંજના સમયે ઘાટ પર અને તેમના ઘરો પર તેલના દીવા (દીપદાન) નાંખો. આ રીતે, તેઓ ભગવાન શિવને પ્રણામ કરે છે, જેમણે કાશીના પ્રાચીન શહેરમાં વિશ્વનાથનું સ્વાગત કર્યું છે. Read more : Diwali in Foreign Countries

દેવ દિવાળી ક્યારે છે?

દેવ દીપાવલી, જેમ કે તે પણ કહેવામાં આવે છે, દિવાળી પછીના 15 દિવસ પછી કારતકના લ્યુનિસોલર મહિનામાં પૂર્ણ ચંદ્રની રાત્રે આવે છે. આ દિવસ કાર્તિક પૂર્ણિમા તરીકે પણ ઓળખાય છે અને મનાવવામાં આવે છે. Read More: Diwali in South India

દેવ દિવાળી પર શું કરવું?

આ તહેવાર પર, ભક્તો ગંગામાં પવિત્ર બોળ લે છે જે કાર્તિક સ્નન તરીકે ઓળખાય છે. આ પછી દીપ દાન અનુસરે છે, એટલે કે દેવી ગંગાના આદરના પ્રતીક તરીકે તેલના દીવડાઓ અર્પણ કરે છે. ગંગા આરતી આ ધાર્મિક તહેવારનું એક મુખ્ય આકર્ષણ છે જે 24 પાદરીઓ અને 24 યુવક-યુવતીઓ દ્વારા અત્યંત પવિત્રતા અને ભક્તિ સાથે કરવામાં આવે છે. Read more : Regional Significance of Diwali

દેવ દિવાળી કેવી રીતે ઉજવવામાં આવે છે?

બનારસ અથવા વારાણસીમાં દેવ દિવાળી એક ઉજવણી છે જે તેની વૈભવ અને ભવ્યતા માટે જાણીતી છે. આ ધાર્મિક પાલન માટે હજારો ભક્તો પવિત્ર શહેરની મુલાકાત લે છે.

આ તહેવાર વારાણસી અને ગુજરાતના કેટલાક ભાગોમાં ખૂબ જ આનંદ સાથે ઉજવવામાં આવે છે. લોકો આ દિવસે ઘરના દરેક ખૂણામાં રંગોલી અને હળવા તેલના લેમ્પ્સથી સજાવટ કરે છે. કેટલાક ઘરોમાં ભોંડનું વિતરણ કરીને અખંડ રામાયણનું પાઠ પણ કરવામાં આવે છે.

દેવ દીપાવલી મહોત્સવની મુખ્ય પરંપરા ચંદ્ર નિહાળવા પર જોવા મળે છે. ગંગા નદીના સમગ્ર ઘાટની પધ્ધતિઓ દક્ષિણના કાંઠે એટલે કે રવિ ઘાટથી રાજ ઘાટ સુધી ફેલાયેલી છે અને ગંગા નદી અને ઉતરતા દેવતાઓ અને દેવી-દેવીઓને માન આપવા માટે નાના નાના દીવાલો (માટીના દીવાઓ) થી સુંદર રીતે પ્રગટાવવામાં આવે છે. Read More : Diwali festival

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *