દરરોજ આમળા ખાવાના 8 કારણો-Amla Juice Benefits

Sharing post

Amla Juice Benefits

ભારતીય ગૂસબેરી અથવા આમળા એ નિર્વિવાદપણે પોષક તત્ત્વોનો પાવરહાઉસ છે. તેમાં સમાયેલ આવશ્યક ખનિજો અને વિટામિન્સ ફક્ત આપણા શરીરની સુખાકારી માટે જ અભિન્ન નથી, પરંતુ કેટલાક સૌથી સા   માન્ય અને વ્યાપક રોગોને રોકવા અને તેનું સંચાલન કરવા માટે અનિવાર્ય પણ છે. આમળા વિટામિન સીનો ઉત્તમ સ્રોત છે, તેથી તે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ, ચયાપચય વધારવામાં મદદ કરે છે અને શરદી અને ઉધરસ સહિત વાયરલ અને બેક્ટેરિયલ બિમારીઓથી બચાવે છે. તેની ન્યુટ્રિશનલ પ્રોફાઇલ પણ ઘણાં બધાં પોલિફેનોલથી ભરેલી છે જે કેન્સરના કોષોના વિકાસ સામે લડવા માટે જાણીતી છે.

આયુર્વેદ મુજબ, આમળાનો રસ શરીરની બધી પ્રક્રિયાઓને સંતુલિત કરવા માટે જાણીતું છે અને તે ત્રણેય દોષો – વટ, કફ, પિત્ત સંતુલિત કરે છે.તે વૃદ્ધત્વ પ્રક્રિયાને ધીમું કરવામાં મદદ કરે છે અને તે માટે જરૂરી છે. તેથી કોલેજનનું ઉત્પાદન તમારી ત્વચા, વાળને સ્વસ્થ રાખે છે અને રોગપ્રતિકારક શક્તિને ટેકો આપે છે. ” જો તેમાં દૈનિક આહારનો સમાવેશ કરવામાં આવે તો આમળાના રસના ઘણા આરોગ્ય લાભો છે.

1. તે સામાન્ય શરદી સામે લડવામાં મદદ કરે છે

આમલામાં રહેલું વિટામિન સી રહેલુ છે. બે ચમચી આમળાના પાવડરને બે ચમચી મધ સાથે મિક્સ કરો અને તમને શરદી અથવા કફ હોય ત્યારે દિવસમાં ત્રણથી ચાર વખત તાત્કાલિક રાહત મળે છે અથવા કાયમી સુરક્ષા માટે દરરોજ એકવાર સેવન કરો.

2. તે આંખોની દ્રષ્ટિ સુધારે છે

આમળામાં કેરોટીન દ્રષ્ટિ સુધારે છે. દૈનિક વપરાશ એકંદર આંખના સ્વાસ્થ્યમાં સુધારણા સાથે પણ જોડાયેલો છે કારણ કે આમળાથી મોતિયાની સમસ્યા, ઇન્ટ્રાઓક્યુલર તણાવ (જે દબાણ તમે અનુભવો છો) ઘટાડી શકે છે અને સાથે જ લાલ, ખંજવાળ અને આંખોના પાણીને અટકાવી શકે છે.

3. તે ચરબી બર્ન કરે છે

આમલાનો આ સૌથી ઓછો ચર્ચા કરેલો છતાં સૌથી આકર્ષક ફાયદો છે. આમળામાં હાજર પ્રોટીન તૃષ્ણાઓને રોકવામાં મદદ કરે છે. નિયમિત ગ્રાહકો કહે છે કે ભોજન પહેલાં એક ગ્લાસ આમલાનો રસ પીવો તેમને ભરો અને ઓછું ખાવું.

ન્યુટ્રિશનિસ્ટ્સ કહે છે કે આમલા ચયાપચયને પણ વેગ આપે છે, એક શેડ વજન ઝડપી બનાવે છે. આમલામાં ફાઇબરની માત્રા વધારે છે અને એસિડ્સ જેવા ટેનીક જે કબજિયાતને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે અને તમને ઓછા ફૂલેલા દેખાય છે.

4. તે પ્રતિરક્ષા બનાવે છે

આમલાની એન્ટિબેક્ટેરિયલ અને એસ્ટ્રિંજન્ટ ગુણધર્મો વ્યક્તિની રોગપ્રતિકારક શક્તિને વેગ આપે છે. કેન્સર સહિતની સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓમાં નોંધપાત્ર સંખ્યા ઓક્સિડેટીવ નુકસાનને કારણે થાય છે – આમલાને ધ્યાનમાં લેવું એ એક શક્તિશાળી એન્ટીઓકિસડન્ટ એજન્ટ છે, તે નુકસાનને અટકાવી અને સુધારણા કરી શકે છે.

5. આમળા વાળને સુંદર બનાવે છે

આમળા, પાંદડાની જેમ, વાળ માટે એક સાબિત ટોનિક છે. તે ગ્રેઇંગને ધીમું કરે છે, ખોડો અટકાવે છે, વાળની ફોલિકલ્સને મજબૂત કરે છે, અને ખોપરી ઉપરની ચામડીમાં લોહીનું પરિભ્રમણ વધારે છે, જેનાથી વાળની વૃદ્ધિમાં સુધારો થાય છે. અમલા એક કુદરતી કન્ડિશનર તરીકે પણ કામ કરે છે જે તમને નરમ ઝબૂકતા તાળાઓ આપે છે. તમે વાળના પેક માટે આમલાનું તેલ લગાવી શકો છો અથવા આમળાના પાઉડરને મેંદીમાં ભેળવી શકો છો.

6. તે ત્વચા સુધારે છે

આમળા શ્રેષ્ઠ વૃદ્ધાવસ્થા વિરોધી ફળ છે. દરરોજ સવારે મધ સાથે આમલાનો રસ પીવાથી તમને દોષમુક્ત, આરોગ્યપ્રદ અને ચમકતી ત્વચા મળી શકે છે.

7. તે લાંબી પરિસ્થિતિઓને સંચાલિત કરવામાં મદદ કરે છે

આમલામાં ક્રોમિયમ ભરેલું છે જે ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે અને ઇન્સ્યુલિનના ઉત્પાદનમાં ઉત્તેજીત કરવામાં પણ મદદ કરે છે, જેનાથી ડાયાબિટીઝના લોહીમાં ગ્લુકોઝનું સ્તર ઓછું થાય છે. દરરોજ વહેલી સવારે અથવા જ્યારે કોઈનું બ્લડ પ્રેશર વધે છે ત્યારે આમલાનો રસ પીવાથી બ્લડ પ્રેશરનું સ્તર પણ નિયંત્રણમાં રહે છે.

8. તે પીડાથી રાહત આપે છે

તે સંધિવાને લગતા સંયુક્ત દુખાવો હોય અથવા પીડાદાયક મોંના ચાંદા હોય, આમળા તેના બળતરા વિરોધી ગુણધર્મોને કારણે રાહત આપી શકે છે. અલ્સર માટે, તમારે ફક્ત અડધા કપ પાણીમાં આમલાનો રસ પાતળો કરવાની જરૂર છે અને તેની સાથે ગાર્ગલે કરો.

આમળા નો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો

તાજા આમલાનો રસ પીવો એ આ ફળના ફાયદાઓ મેળવવાનો શ્રેષ્ઠ માર્ગ છે. આમલા ડિસેમ્બરથી એપ્રિલ સુધી સરળતાથી મળી રહે છે. જો કે, જો તમે ખાટા શ shotટને સંચાલિત કરી શકતા નથી, તો આ સ્વાદિષ્ટ વિકલ્પો અજમાવો:

સૂકા:

દૂર કરી અને આમલાના નાના ટુકડા કરી લો. થોડું મીઠું ભેળવી દો અને થોડા દિવસો માટે સૂર્યપ્રકાશમાં સૂકવવાનું છોડી દો. એકવાર તે સંપૂર્ણપણે ડિહાઇડ્રેટ થઈ જાય, પછી સૂતા નાસ્તામાં આદર્શ માટે સૂકા જારમાં સ્ટોર કરો.

અથાણું:

મસાલેદાર આમલા અચાર અથવા મીઠા મુરબ્બાને ખાંડવાળા પાણીમાં આમળા પલાળીને બનાવો.

 

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *