NAVRATRI 2020 – માતા દેવી દુર્ગાને સમર્પિત 9 (નવ) દિવસનો ઉત્સવ

NAVRATRI 2020
Sharing post

NAVRATRI 2020

NAVRATRI 2020

નવરાત્રી સાથે જોડાયેલી કથા એ છે કે દેવી દુર્ગા અને રાક્ષસ મહિષાસુરા વચ્ચે થયેલી યુદ્ધ. મહિષાસૂરને ભગવાન બ્રહ્મા દ્વારા અમરત્વ આપવામાં આવ્યું હતું અને કહેવામાં આવ્યું હતું કે તે ફક્ત એક સ્ત્રી દ્વારા જ પરાજિત થઈ શકે છે. તેણે ત્રિલોક (પૃથ્વી, સ્વર્ગ અને નરક) પર હુમલો કર્યો, અને ભગવાન તેને પરાજિત કરી શક્યા નહીં.

NAVRATRI 2020

છેવટે ભગવાન બ્રહ્મા, ભગવાન વિષ્ણુ અને ભગવાન શિવએ મળીને દેવી દુર્ગાની રચના કરી, જેમણે આખરે મહિષાસુરને હરાવી. તેણીએ તેની સાથે 15 દિવસ લડ્યા, અને રાક્ષસ તેનું સ્વરૂપ બદલતો રહ્યો. દેવી દુર્ગાને મૂંઝવવા મહિષાસુર વિવિધ સ્વરૂપો લેશે. છેવટે, જ્યારે તે ભેંસમાં ફેરવાયો તે છે જ્યારે દેવી દુર્ગાએ તેના ત્રિશૂલથી તેની હત્યા કરી હતી. તે મહાલયના દિવસે જ મહિષાસુરાની હત્યા કરાઈ હતી.

NAVRATRI 2020

નવરાત્રિના દરેક દિવસ સાથે એક અલગ રંગ જોડાયેલ છે. નવરાત્રી શબ્દ સંસ્કૃતમાંથી આવ્યો છે, જેનો અર્થ નવ રાત – નવ (નવ) રાત્રી (રાત) છે. દરેક દિવસે દેવી દુર્ગાના ભિન્ન સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. તેઓ દેવી શૈલપુત્રી (દિવસ 1), દેવી બ્રહ્મચારિણી (દિવસ 2), દેવી ચંદ્રઘંટા (3 દિવસ), દેવી કુષ્મંડ (દિવસ 4), દેવી સ્કંદમાતા (દિવસ 5), દેવી કાત્યાયની (દિવસ 6), દેવી કાલરાત્રી (દિવસ 7) , દેવી મહાગૌરી (8 દિવસ) અને દેવી સિદ્ધિદાત્રી (9 દિવસ).

NAVRATRI 2020

આંતરીક નવીકરણના બીજ નવરાત્રિ દરમિયાન ભક્તો દ્વારા વાવેતર, ફણગાવેલા, નિહાળવામાં અને પૂજા કરવામાં આવે છે અને 8 મી, 9 મી અને 10 મી દિવસે દેવી દુર્ગા, મહાનવમી અને વિજયષ્ટમીની પૂજા કરવામાં આવે છે. દસમા દિવસે જેને સામાન્ય રીતે વિજયાદશમી અથવા “દશેરા” તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, તે મહિષાસુર ઉપર, રાવણ ઉપર ભગવાન રામની, અને મધુ-કૈતવ, ચંદ-મુંડા અને શુભા-નિશુમ્ભા જેવા રાક્ષસો ઉપર દુર્ગાની શક્તિની ઉજવણી કરે છે; તે અનિષ્ટ ઉપર સારાની જીત છે.

NAVRATRI 2020

નવરાત્રિના છેલ્લા 3 દિવસોને દુર્ગાષ્ટમી (8 મો દિવસ), મહાનવમી (9 મો દિવસ) અને વિજયાદાસમી (દસમો દિવસ) કહેવામાં આવે છે. દસમા દિવસે સવારે શિવને સમર્પિત અગ્નિસંસ્કાર છે, જેમાં નવરાત્રીના સહભાગીઓને શિવનો આશીર્વાદ મેળવવાની તક મળે છે.

વસંત રુતુની શરૂઆત અને પાનખરની શરૂઆત હવામાન અને સૌર પ્રભાવોના મહત્વપૂર્ણ જંકશન માનવામાં આવે છે. તેથી જ આ બંને સમયગાળાને દૈવી માતા દુર્ગાની પૂજા માટેની પવિત્ર તકો તરીકે લેવામાં આવે છે. તહેવારની તારીખો ચંદ્ર કેલેન્ડર અનુસાર નક્કી કરવામાં આવે છે.

NAVRATRI 2020

ભારતના પશ્ચિમી રાજ્યો: ગુજરાત, મહારાષ્ટ્ર અને કર્ણાટકમાં નવરાત્રી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ અને મુખ્ય ઉત્સવ છે, જે દરમિયાન ગુજરાતના પરંપરાગત નૃત્યને “ગરબા” કહેવામાં આવે છે. આ તહેવાર ઉત્તર ભારતમાં પણ ઉત્સાહ સાથે ઉજવવામાં આવે છે, જેમાં બિહાર, પશ્ચિમ બંગાળ, મધ્ય પ્રદેશ અને ઉત્તર પંજાબનો સમાવેશ થાય છે.

માનવામાં આવે છે કે હિન્દુઓની માતા દેવી અને દેવી અને શક્તિનું એક સ્વરૂપ, દુર્ગા વિવિધ સ્વરૂપોમાં પ્રગટ થાય છે, અને નવદુર્ગા મા દેવી દુર્ગાના સૌથી પવિત્ર પાસાઓ હોવાનું માનવામાં આવે છે.

એક હિન્દુ પરંપરા અનુસાર, એવું માનવામાં આવે છે કે ત્યાં ત્રણ મુખ્ય સ્વરૂપો છે જેમાં દેવી દુર્ગાએ પોતાને પ્રગટ કર્યા, એટલે કે મહાસરસ્વતી, મહાલક્ષ્મી અને મહાકાળી જે અનુક્રમે બ્રહ્મા, વિષ્ણુ અને રૂદ્રની સક્રિય શક્તિઓ (શક્તિ) છે (આ દેવીઓ વિના દેવતાઓ) તેમની બધી શક્તિ ગુમાવશે).

દુર્ગાના આ ત્રણ સ્વરૂપો આગળના ત્રણ વધુ સ્વરૂપોમાં પ્રગટ થયા, અને આ રીતે દુર્ગાના નવ સ્વરૂપો ઉભરી આવ્યા, જેને સામૂહિક રીતે નવદુર્ગા અથવા નવ દુર્ગા કહેવામાં આવે છે:

 

Join Our Facebook Page
https://www.facebook.com/gujaratinewsusa

 

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!