Narendra Modi : વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીજીના જીવનચરિત્રની એક( 1 ) જલક..

Sharing post

Narendra Modi : વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીજીના જીવનચરિત્રની એક જલક

modi 20 year

મોદી ભારતના પહેલા વડા પ્રધાન છે જેનો જન્મ ‘સ્વતંત્ર ભારત’ માં થયો હતો, એટલે કે, 15 Augustગસ્ટ, 1947 પછી. તે પણ એવા પ્રથમ ભારતીય વડા પ્રધાન છે, જેમની માતાની પદ સંભાળતી વખતે જીવીત હતી. તેમની પાસે સૌથી વધુ માર્જીનથી (લગભગ winning. 5.70 લાખ; વડોદરા) લોકસભા બેઠક જીતવાનો રેકોર્ડ છે.

નરેન્દ્ર દામોદરદાસ મોદી

નરેન્દ્ર મોદી ભારતના વર્તમાન વડા પ્રધાન છે. તેઓ લોકસભામાં વારાણસી મત વિસ્તારનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. તેઓ ભારતીય જનતા પાર્ટી (ભાજપ) ના સૌથી અગ્રણી નેતા છે. તેઓ તેમની પાર્ટી માટે મુખ્ય વ્યૂહરચનાકાર માનવામાં આવે છે. તેઓ સતત ચાર વખત ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી રહ્યા છે.

Narendra Modi : નરેન્દ્ર મોદીનો પારિવારિક અને વ્યક્તિગત પૃષ્ઠભૂમિ

modi

નરેન્દ્ર દામોદરદાસ મોદીનો જન્મ ગુજરાતના મહેસાણા જિલ્લાના વડનગર નામના નગરમાં કરિયાણાના પરિવારમાં થયો હતો. તેનો જન્મ 17 સપ્ટેમ્બર, 1950 ના રોજ દામોદરદાસ મૂળચંદ મોદી અને હીરાબેન મોદીમાં ઘરે થયો હતો. આ દંપતીને છ સંતાન હતા, જેમાંથી નરેન્દ્ર મોદી ત્રીજા ક્રમે મોટા હતા.

મોદીએ તમામ અવરોધો સામે પોતાનો અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યો. તેની સંઘર્ષની કથા ત્યારે શરૂ થઈ હતી, જ્યારે કિશોર વયે, તે તેના ભાઈ સાથે, અમદાવાદમાં રેલ્વે સ્ટેશન પાસે ચાની સ્ટોલ ચલાવતો હતો. તેમણે વડનગરથી સ્કૂલનું શિક્ષણ લીધું હતું અને ગુજરાત યુનિવર્સિટીમાંથી પોલિટિકલ સાયન્સમાં માસ્ટર ડિગ્રી મેળવી હતી. તેમની શાળાના એક શિક્ષકે તેમને સરેરાશ વિદ્યાર્થી પરંતુ તેજસ્વી ચર્ચા કરનાર તરીકે વર્ણવ્યું. તેમના કોલેજના દિવસો દરમિયાન, તેમણે રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ (આરએસએસ) ના ‘પ્રચારક’ (પ્રમોટર) તરીકે કામ કર્યું. તેમણે 17 વર્ષની ઉંમરે ઘર છોડી દીધું અને પછીના બે વર્ષ સુધી દેશભરમાં પ્રવાસ કર્યો.

પછીના તબક્કે, 1990 ના દાયકા દરમિયાન, જ્યારે મોદીએ નવી દિલ્હીમાં ભાજપના સત્તાવાર પ્રવક્તા તરીકે સેવા આપી હતી, ત્યારે તેમણે યુએસમાં જનસંપર્ક અને ઇમેજ મેનેજમેન્ટ અંગે ત્રણ મહિનાનો લાંબો અભ્યાસક્રમ પૂર્ણ કર્યો હતો.

તેમના એક ભાઈ સોમાભાઇ નિવૃત્ત આરોગ્ય અધિકારી છે જે હવે અમદાવાદ શહેરમાં વૃદ્ધાશ્રમ ચલાવે છે. તેના અન્ય ભાઈઓ પ્રહલાદભાઇ, વાજબી-ભાવની દુકાન માલિકો વતી કાર્યકર, અમદાવાદમાં તેની પોતાની વાજબી કિંમતની દુકાન છે. તેનો ત્રીજો ભાઈ પંકજ ગાંધીનગરમાં માહિતી વિભાગમાં નોકરી કરે છે.

Narendra Modi :નરેન્દ્ર મોદીની રાજકીય કારકીદી

નરેન્દ્ર મોદી હંમેશાં જરૂરીયાતમંદ લોકોની સેવા અને મદદ કરવા માટે ખૂબ ઉત્સાહ અને ઉત્સાહ ધરાવે છે. એક નાનપણમાં, નરેન્દ્ર મોદીએ 1965 માં ભારત-પાક યુદ્ધ દરમિયાન રેલ્વે સ્ટેશનો પર સૈનિકોને સ્વૈચ્છિક રીતે તેમની સેવાઓ ઓફર કરી હતી. તેમણે 1967 ના ગુજરાત પૂર દરમિયાન અસરગ્રસ્ત લોકોની પણ સેવા કરી હતી. મોદીએ ગુજરાત રાજ્ય માર્ગ પરિવહન નિગમની સ્ટાફ કેન્ટીનમાં કામ શરૂ કર્યું હતું. આખરે ત્યાંથી તે સંપૂર્ણ સમયનો પ્રસ્તાવક અને પ્રચારક બન્યો, જેને સામાન્ય રીતે આરએસએસનો ‘પ્રચારક’ કહેવામાં આવે છે. પાછળથી મોદીએ નાગપુરમાં આરએસએસ શિબિરમાં તાલીમ લીધી હતી. સંઘ પરિવારમાં કોઈ પણ સત્તાવાર હોદ્દા રાખવા માટે આરએસએસના કોઈપણ સભ્યએ પ્રશિક્ષણ અભ્યાસક્રમ લેવાની પૂર્વશરત છે. નરેન્દ્ર મોદીને વિદ્યાર્થી પાંખનો હવાલો સોંપાયો, જે અખિલ ભારતીય વિદ્યાર્થી પરિષદ (એબીવીપી) તરીકે વધુ જાણીતી છે. કટોકટી વિરોધી આંદોલનમાં તેમના યોગદાનથી વરિષ્ઠ રાજકીય નેતાઓ પ્રભાવિત થયા. આના પરિણામે, છેવટે તેમને ગુજરાતમાં નવી રચિત ભારતીય જનતા પાર્ટીના પ્રાદેશિક આયોજક તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા.

નરેન્દ્ર મોદી ખૂબ જ નાની વયથી કાર્યક્ષમ આયોજક હતા. કટોકટી દરમિયાન, તેમણે આરએસએસના પેમ્ફલેટની છૂપી પ્રસારની વ્યવસ્થા કરી હતી અને કટોકટીના નિયમ સામે વિરોધ પ્રદર્શનનું આયોજન પણ કર્યું હતું. આરએસએસના દિવસો દરમિયાન, તેમણે જન સંઘના બે નેતાઓ વસંત ગજેન્દ્રગડકર અને નાથાલાલ જાગડાને મળ્યા, જેમણે પાછળથી ગુજરાતમાં ભાજપના રાજ્ય એકમની સ્થાપના કરી. 1987 માં, આરએસએસએ નરેન્દ્ર મોદીને ભાજપમાં ઉમેદવારી કરવાની ભલામણ કરીને રાજકારણમાં મૂક્યા. મોદીની કાર્યક્ષમતાને માન્યતા મળી હતી અને મુરલી મનોહર જોશીની એકતા યાત્રાના સંચાલન પછી તેઓ મહત્ત્વના થયા હતા.

Narendra Modi : નરેન્દ્ર મોદીની રાજકીય સફર

 • 1988 માં ભાજપના ગુજરાત એકમના મહાસચિવ બન્યા.
 • 1995 અને 1998 ની ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણીઓ, જેમાં ગુજરાતમાં ભાજપને શાસક પક્ષ બનાવ્યો, તેમાં પક્ષ માટે સફળતાપૂર્વક પ્રચાર કરવામાં મદદરૂપ બનવા માટેના મુખ્ય વ્યૂહરચનાકાર તરીકે ઓળખાય છે.
 • રાષ્ટ્રીય કક્ષાએ બે પડકારજનક કાર્યક્રમો સફળતાપૂર્વક યોજાયા: સોમનાથથી અયોધ્યા રથયાત્રા, જે એલ.કે. અડવાણીની લાંબી કૂચ હતી અને મુનલી મનોહર જોશી દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલી કન્યાકુમારી (ભારતની દક્ષિણ બાજુ) થી કાશ્મીર સુધીની એક કૂચ હતી.
 • 1998 માં ભાજપને સત્તામાં લાવવામાં આ બંને ઘટનાઓનું યોગદાન માનવામાં આવે છે.
 • 1995 માં, નરેન્દ્ર મોદીની ભાજપના રાષ્ટ્રીય એકમના સચિવ તરીકે નિમણૂક કરવામાં આવી હતી.
 • નરેન્દ્ર મોદીને વિવિધ રાજ્યોમાં પાર્ટી સંગઠનને સુધારવાની જવાબદારી સફળતાપૂર્વક નિભાવવા માટે શ્રેય આપવામાં આવી હતી.
  1998 માં, નરેન્દ્ર મોદીને મહાસચિવ તરીકે બ .તી આપવામાં આવી અને Octoberક્ટોબર 2001 સુધી આ પદ સંભાળ્યું.
 • નરેન્દ્ર મોદી October 2001 માં પ્રથમ વખત ગુજરાત રાજ્યના મુખ્યમંત્રી બન્યા હતા જ્યારે પેટાચૂંટણીમાં ભાજપના પરાજય બાદ તેમના પુરોગામી કેશુભાઇ પટેલે આ પદ પરથી રાજીનામું આપ્યું હતું.
 • સતત ત્રણ વખત ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણી જીત્યા બાદ અને રાજ્યના મુખ્ય પ્રધાન પદ સંભાળ્યા પછી, મોદીએ 2014 ની લોકસભાની ચૂંટણી લડી

Narendra Modi : વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા શરૂ કરાયેલ યોજનાઓ

 • પ્રધાનમંત્રી જન ધન યોજના (નાણાંકીય સમાવેશ માટે)
 • સ્વચ્છ ભારત મિશન (સ્વચ્છ જાહેર સ્થળો અને સ્વચ્છતા સુવિધાઓ માટે)
 • પ્રધાનમંત્રી ઉજ્જવલા યોજના (બીપીએલ જીવતા પરિવારોને એલપીજીની જોગવાઈ)
 • પ્રધાનમંત્રી કૃષિ સિંચાઇ યોજના (સિંચાઇની કાર્યક્ષમતા)
 • પ્રધાનમંત્રી ફાસલ બીમા યોજના (પાક નિષ્ફળતા સામેનો વીમો)
 • પહેલ (એલપીજી સબસિડી)
 • મુદ્રા બેંક યોજના (મધ્યમ અને નાના ઉદ્યોગો માટે બેન્કિંગ સેવાઓ)
 • પ્રધાન મંત્રી કૌશલ વિકાસ યોજના (યુવા કર્મચારીઓને કૌશલ્ય પ્રશિક્ષણ આપવા)
 • સંસદ આદર્શ ગ્રામ યોજના (ગ્રામીણ માળખાને મજબૂત બનાવવા)
 • મેક ઈન ઈન્ડિયા (ઉત્પાદન ક્ષેત્રને વેગ આપવા)
 • ગરીબ કલ્યાણ યોજના (ગરીબોની કલ્યાણની જરૂરિયાતોને ધ્યાનમાં લેવી)
 • ઇ-બાસ્તા (learningનલાઇન શીખવાની મંચ)
 • સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના (બાળકીનું આર્થિક સશક્તિકરણ)
 • પઢે ભારત બધે ભારત (બાળકોના વાંચન, લેખન અને ગાણિતિક કુશળતાને વધારવા માટે)
 • ડીડીયુ-ગ્રામીણ કૌશલ્યા યોજના (‘કૌશલ ભારત’ મિશનના ભાગ રૂપે ગ્રામીણ યુવાનોને વ્યવસાયિક તાલીમ)
 • નાયી મંઝિલ યોજના (મદ્રેસાના વિદ્યાર્થીઓને કુશળતા આધારિત તાલીમ)
 • સ્ટેન્ડ અપ ઇન્ડિયા (મહિલાઓ અને એસસી / એસટી ઉદ્યોગસાહસિકને ટેકો)
 • અટલ પેન્શન યોજના (અસંગઠિત ક્ષેત્રના કર્મચારીઓ માટેની પેન્શન યોજના)
 • પ્રધાનમંત્રી સુરક્ષા બીમા યોજના (અકસ્માત સામે વીમો)
 • જીવન જ્યોતિ બીમા યોજના (જીવન વીમો)
 • સાગર માલા પ્રોજેક્ટ (બંદર માળખાના વિકાસ માટે)
 • સ્માર્ટ સિટીઝ પ્રોજેક્ટ (શહેરી માળખાગત મકાન)
 • રુર્બન મિશન (ગામડાઓમાં આધુનિક સુવિધાઓ)
 • પ્રધાનમંત્રી આવાસ યોજના (બધા માટે પોસાય તેવા આવાસ)
 • જન hadષધિ યોજના (પોષણક્ષમ દવાઓ માટેની જોગવાઈ)
 • ડિજિટલ ભારત (ડિજિટલ સજ્જ રાષ્ટ્ર અને અર્થતંત્ર માટે)
 • ડિજિલોકર (દસ્તાવેજો ઓનલાઇન સુરક્ષિત રાખવી)
 • શાળા નર્સરી યોજના (યુવા નાગરિકો દ્વારા અને તેના માટે વનીકરણ કાર્યક્રમ)
 • ગોલ્ડ મુદ્રીકરણ યોજના (અર્થતંત્રમાં ઘરોમાં નિષ્ક્રિય રહેતાં સોનાના શેરોમાં શામેલ થવું)

Join Our Facebook Page
https://www.facebook.com/gujaratinewsusa

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!