Shilajit-શિલાજિત વ્યક્તિના SEXUAL HEALTH માટે ઉપયોગી છે અને….

Sharing post

shilajit

Shilajit use

શિલાજિતનો ઉપયોગ આયુર્વેદિક અને યુનાની (ગ્રીક) બંને પદ્ધતિઓ દ્વારા દવા તરીકે કરવામાં આવે છે. સામાન્ય રીતે, આ બંને સારવાર પદ્ધતિઓ સૂચવે છે કે શીલાજીતનાં બહુવિધ ઉપયોગો છે અને વિવિધ બિમારીઓનો ઇલાજ કરી શકે છે. અને શિલાજિતનો ઉપયોગ દવા તરીકે થાય છે ઐતિહાસિક રીતે સંતોષકારક પરિણામો આપવામાં આવી રહ્યા છે.

માનવામાં આવે છે કે શીલાજીત એક કુદરતી એનજી બૂસ્ટર છે અને તેનો વપરાશ સંપૂર્ણપણે હાનિકારક તરીકે જોવામાં આવ્યો છે.

હાલના માહોલમાં આપણે જે રોગોનો સાક્ષી કરીએ છીએ તે ચિંતાજનક છે. નિશંકપણે, આપણી પાસે વિશાળ વિકસિત આરોગ્ય સંભાળ ક્ષેત્ર છે પરંતુ એલોપથી(Allopathy ) પર આધાર રાખવો હંમેશા યોગ્ય વિકલ્પ નથી.

આ દવાઓની રચનાને કારણે ઘણીવાર સંશોધન અને અનુભવને એલોપેથીક(Allopathy ) દવાઓ બિનઅસરકારક અને જોખમી હોવાનું જણાયું છે.  આ દવાઓ કૃત્રિમ રસાયણોથી બનેલી છે જેનું તાપમાન વિશિષ્ટ તાપમાન અને પર્યાવરણીય પરિસ્થિતિઓમાં લેવામાં આવે છે. આ છીંડાઓ છોડી દે છે જે કેટલીક વખત નકારાત્મક અસરોનું કારણ બની શકે છે.

આવી સ્થિતિમાં, ઘણા લોકો વધુ કુદરતી દવાઓનો આશરો લે છે. શીલાજિત જેવા ઉપાય કે જેની લગભગ કોઈ આડઅસર નથી, તે વધુ અસરકારક સાબિત થઈ શકે છે અને રોગોના મૂળ કારણોને દૂર કરવામાં પણ મદદ કરી શકે છે.

The Shilajit Story

શીલlજીત એટલે શું?

મૂળભૂત રીતે, શીલાજિત એ ટાર જેવી પદાર્થ છે જે હિમાલયના પર્વતોમાંથી મેળવવામાં આવે છે. તે છોડના વિઘટનના પરિણામે રચાય છે.

શીલાજિત એ એક સ્ટીકી પદાર્થ છે જે મુખ્યત્વે હિમાલયના ખડકોમાં જોવા મળે છે. તે છોડના ધીરે ધીરે વિઘટનથી સદીઓથી વિકસે છે.

શિલાજિતનો ઉપયોગ આયુર્વેદિક દવામાં સામાન્ય રીતે થાય છે. તે એક અસરકારક અને સલામત પૂરક છે જે તમારા એકંદર આરોગ્ય અને સુખાકારી પર સકારાત્મક અસર કરી શકે છે.

લોકો શીલાજિતનો ઉપયોગ કેમ કરે છે?

લોકો, ખાસ કરીને ભારતીય ઉપખંડમાં, કુદરતી ઉપાયો પ્રત્યેનો લગાવ છે. તેઓ માને છે કે જો આ ઉપાયો તેમના પૂર્વજો માટે સારા હતા, તો તેઓ વર્તમાન દિવસ માટે પણ સારા હોવા જોઈએ. અને ઘણીવાર આ સાદ્રશ્ય તદ્દન સાચું પણ છે.

શીલાજીત એ બીજો સામાન્ય આયુર્વેદિક ઉપાય નથી. તે એક વિશ્વસનીય દવા છે. યુગથી તેનો ઉપયોગ તેની અસરકારકતાના જીવંત પુરાવા છે. તફાવત ફક્ત વપરાશના સ્વરૂપમાં જ રહેલો છે જે સમય સાથે ધીમે ધીમે બદલાયો છે.

The Shilajit Story

શીલાજીત ના ફાયદા

શીલાજિત કાં તો મૂળમાંથી જુદી જુદી બિમારીઓને દબાવવા અથવા નાબૂદ કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા નિભાવે છે. યુગથી, તેમાં આમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી છે:

  • એનર્જી બૂસ્ટ આપવી
  • મેમરીને મજબૂત બનાવવી
  • ખોરાકમાંથી પોષક તત્ત્વોનું શોષણ
  • શક્તિ વધારવી
  • બ્લડ સુગર સ્તર જાળવવા
  • શારીરિક ડિટોક્સિફિકેશન

પુરુષો માટે શીલાજિત લાભ

પરંપરાગત રીતે માનવામાં આવે છે કે શીલાજીત પુરુષો માટે કેટલાક મહાન સ્વાસ્થ્ય લાભ ધરાવે છે. ખનિજો, energy રેડિએન્ટ્સ અને એન્ટીઓકિસડન્ટોથી સમૃદ્ધ હોવાથી, તે પુરુષોની સુખાકારીમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે.

તે ટેસ્ટોસ્ટેરોનનું સ્તર જાળવવામાં મદદ કરે છે જે પુરુષ હોર્મોન છે. આ હોર્મોનનું નીચું સ્તર ઘણીવાર વાળના પતન, મૂડ સ્વિંગ, સંભોગમાં ઓછો રસ, થાક અને અનિદ્રા તરફ દોરી જાય છે.

ડાયાબિટીઝનું સંચાલન કરે છે

ડાયાબિટીઝના દર્દીઓમાં લોહીમાં ગ્લુકોઝ અને લિપિડ પ્રોફાઇલને નિયંત્રિત કરવામાં શીલાજિતની બાકી હાઈપોગ્લાયકેમીક મિલકત મુખ્ય ભૂમિકા નિભાવે છે, ખાસ કરીને જ્યારે ડાયાબિટીઝની દવાઓ સાથે લેવામાં આવે છે. સ્વાદુપિંડના-કોષોમાંથી ઇન્સ્યુલિનનું ઉત્પાદન શીલાજિત ફોર્મ્યુલેશન લેવામાં સક્રિય બને છે. તે સ્ટાર્ચના ગ્લુકોઝમાં ભંગાણ ઘટાડવામાં મદદ કરે છે જે બદલામાં લોહીમાં ગ્લુકોઝનું સ્તર ઘટાડે છે.

આ પણ વાંચો :8 ધાણાના આશ્ચર્યજનક આરોગ્ય લાભો: Benefits of Coriander

જ્ઞાનાત્મક કામગીરી

મગજના કાર્યક્ષમતામાં વધારો કરવા માટે શિલાજિત એ પરંપરાગત ઉપાય છે. ડાયબેંઝો-આલ્ફા-પિરોન્સ કહેવાતા બાયએક્ટિવ નાના અણુઓની હાજરી મેમરી માટે જરૂરી મગજના રસાયણોના ભંગાણને અટકાવે છે તેથી મેમરીની ક્ષમતા, ધ્યાન, એકાગ્રતા, શાંતતા અને વ્યક્તિની જાગરૂકતામાં વધારો કરે છે. મગજનું ટોનિક અને ઉત્તેજક હોવાને કારણે, લોકોએ શિલાજિત કેપ્સ્યુલ્સ અથવા અન્ય ફોર્મ્યુલેશન્સ લેતા લોકોની મેમરી, તર્ક, સમસ્યાનું નિરાકરણ અને અન્ય જ્ઞાનાત્મક ક્ષમતાઓમાં સુધારો થયો છે અને આ રીતે અલ્ઝાઇમર અને અન્ય માનસિક પરિસ્થિતિઓમાં સારવાર માટે વપરાય છે.

આંતરડાની સમસ્યા પ્રતિ શિલ્ડ્સ

શીલાજિતના બળતરા વિરોધી અને પ્યુરગેટિવ ગુણધર્મો હેલિકોબેક્ટર પાયલોરી ઝેરી બેક્ટેરિયાને દબાવવામાં મદદ કરે છે અને આંતરડામાં વધતા અટકાવે છે. તેની મજબૂત રેચક પ્રકૃતિ અને પેરિસ્ટાલેટીક અસરોને કારણે, તે સ્ટૂલને નરમ પાડે છે અને શરીર દ્વારા સરળ માર્ગને સગવડ કરીને કબજિયાત, થાંભલાઓને અસરકારક રીતે રોકે છે. તે આંતરડામાં પ્રવાહીને સૂકવવાથી પણ અટકાવે છે અને પેટમાં દુખાવો, પેટનો વિક્ષેપ, આંતરડાની ગેસ, પેટનું ફૂલવું, આંતરડા વગેરેને ટાળે છે.

ઉપચાર તાણ અને ચિંતા

શક્તિશાળી એડેપ્ટોજેન હોવાથી, વિવિધ પ્રકારની માનસિક સમસ્યાઓ જેવી કે હતાશા, ઉન્માદ વગેરેના ઉપચાર માટે શીલાજિત ફાયદાકારક છે, તે શરીરમાં વટા અને પિત્ત દોષને સ્થિર કરે છે જે બદલામાં સેરોટોનિનનું સ્તર નિયંત્રણમાં રાખે છે અને ચિંતાના વિવિધ લક્ષણોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે જે બેચેની, બેચેની, ઠંડા હાથ અને પગ વગેરે શામેલ છે.

જડીબુટ્ટીના બળવાન એન્ટીડિપ્રેસન્ટ ગુણ પણ મનને શાંત કરવામાં, શારીરિક અને માનસિક તાણના તમામ પ્રકારના ઘટાડા, ચીડિયાપણું અને ઊર્જા અને સહનશક્તિમાં સુધારવામાં મદદ કરે છે.

કાર્ડિયાક કામગીરી પ્રોત્સાહન

શીલાજીત એક એવું જ હર્બો-મીનરલ કમ્પાઉન્ડ છે જે હૃદય પર હકારાત્મક અસર કરે છે તે જોવા મળ્યું છે. એન્ટીઓકિસડન્ટો અને કાર્ડિયો-રક્ષણાત્મક ગુણધર્મોથી ઘેરાયેલા, તે હૃદયની બિમારીઓના યજમાનની સારવાર કરવામાં નિર્ણાયક ભૂમિકા ભજવે છે. તે કાર્ડિયાક સિસ્ટમને આરામ આપે છે, મનને શાંત કરીને, જે એરિથિમિયાઝ અને ધબકારાથી પીડાતા દર્દીઓ માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તે હૃદયની માંસપેશીઓને મજબૂત કરવા, લોહીમાં કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઘટાડવામાં અને લિપિડ સંચયને રોકવામાં પણ ફાયદાકારક છે, જે બદલામાં એથરોસ્ક્લેરોસિસ, હાર્ટ બ્લોક્સ, હાર્ટ એટેક, લોહીના ગંઠાઇ જવાનું જોખમ ઘટાડે છે.

વૃદ્ધ પ્રક્રિયા ધીમી

શીલાજીત તેની પુનર્જીવન અસર માટે જાણીતી છે. તે પેશીઓના સમારકામ અને પુનર્જીવનમાં જ મદદ કરે છે, પણ શક્તિશાળી એન્ટીoxકિસડન્ટ પ્રવૃત્તિને કારણે, તે સેલ્યુલર નુકસાન સામે રક્ષણ આપે છે, અને તેથી હૃદય, ફેફસાં, યકૃત અને ત્વચાના પેશીઓમાં વૃદ્ધત્વ પ્રક્રિયાને ઘટાડે છે. ફુલિક એસિડની હાજરી શરીરને મફત આમૂલ નુકસાન સામે રક્ષણ આપે છે અને એન્ટીઓકિસડન્ટોની વિપુલતા હાડકાંમાં કેલ્શિયમનું સંતુલિત ગુણોત્તર જાળવી રાખે છે જે એક મજબૂત બનાવે છે. શીલાજીત રોગપ્રતિકારક શક્તિને પ્રોત્સાહન આપે છે અને ચેપ અટકાવે છે.

પ્રજનન અને કામવાસનાને વધારે છે

શીલાજીત કામવાસના વધારવા અને પુરુષોમાં પ્રજનનક્ષમતા સુધારવા માટે એક શ shotટ પરંપરાગત ઉપાય આપે છે. તે મજબૂત એફ્રોડિસિઆક ગુણધર્મો પ્રદર્શિત કરે છે જે ફક્ત માનસિક તાણ અને અસ્વસ્થતાને ઘટાડવામાં જ મદદ કરે છે પરંતુ ટેસ્ટોસ્ટેરોનના ઉત્પાદનને પણ ઉત્તેજિત કરે છે જે પ્રજનનક્ષમતા અને કામવાસનામાં વધારો કરે છે. તે પુરુષોમાં વાયરિલિટી અને સ્ટેમિના વધારવામાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવે છે. સૂતા પહેલા દૂધની સાથે શુદ્ધ શિલાજિત કેપ્સ્યુલ્સનું સેવન કરવું જનનાંગોમાં લોહીનું પરિભ્રમણ વધારવા માટે જાણીતું છે જેના દ્વારા ટેસ્ટોસ્ટેરોન અને લ્યુટેનાઇઝિંગ હોર્મોન જેવા પુરુષ હોર્મોન્સના ઉત્પાદનમાં સુધારો થાય છે, આમ પુરુષમાં શુક્રાણુઓની ગતિ અને ગુણવત્તામાં સુધારો થાય છે.

ઉપાય પીડા અને બળતરા

શીલાજિતમાં બાયોએક્ટિવ ઘટકોની બળતરા વિરોધી અને એન્ટિ-આર્થ્રિટિક ગુણધર્મોની વિપુલતા, સંધિવાને લીધે પીડા અને બળતરાથી રાહત આપવા માટે અંતિમ પસંદગી બનાવે છે. તે રુમેટોઇડ સંધિવા સામે પણ અત્યંત અસરકારક છે જે આયુર્વેદમાં અમાવટ તરીકે ઓળખાય છે. અમાવત સામાન્ય રીતે વટ દોષોના વિચ્છેદન અને સાંધામાં અમાના સંચયને કારણે થાય છે.

આપણ વાંચો: વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીજીના જીવનચરિત્રની એક( 1 ) જલક..

ઘા અને અલ્સરની સારવાર કરે છે

શીલાજીતમાં હાજર બાયોએક્ટિવ ઘટકોના બળતરા વિરોધી અને એન્ટિ-અલ્સર ગુણધર્મો વિવિધ પ્રકારના અલ્સર જેવા કે અલ્સેરેટિવ કોલાઇટિસ, પેપ્ટીક અલ્સર, કેન્કર વ્રણઅથવા મોં અલ્સર વગેરેના ઉપચારમાં ઉચું મહત્વ ધરાવે છે. તે પેશીઓના પુનર્જીવનને પણ પ્રોત્સાહન આપે છે અને તેથી ઘાના ઉપચારની સુવિધા આપે છે.

આપણ વાંચો:આ કામ કરવાથી કુદરતી રીતે સ્તનનું કદ વધી શકે છે.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!