Gandhi Jayanti 2020 : મહાત્મા ગાંધી પ્રેરણાદાયક પિતા

gandhi jayanti
Sharing post

gandhi jayanti

Gandhi Jayanti 2020

મહાત્મા ગાંધી સત્ય (સત્ય) અને અહિંસા (અહિંસા) ના સિદ્ધાંતોના પ્રબળ હિમાયતી હતા, અને ભારતના સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામમાં એક મહાન ભૂમિકા ભજવી હતી. તેમની 151 મી જન્મજયંતિ પર તેમના દ્વારા કેટલાક પ્રેરણાદાયક અવતરણો આ છે:

દર વર્ષે 2 October, વિશ્વભરના ભારતીયો આપણા રાષ્ટ્રપિતા મહાત્મા ગાંધીના જન્મની ઉજવણી કરે છે. આ વર્ષે મહાત્માની 151 મી જન્મ જયંતિ છે. મહાત્મા કરમચંદ ગાંધીનો જન્મ 1869 માં ગુજરાતના પોરબંદરમાં થયો હતો. તે ભારતની આઝાદીની લડતનો નેતા હતો અને ચારે બાજુ ભારતીયો દ્વારા તેને બાપુ અથવા રાષ્ટ્રપિતા કહેવામાં આવે છે. તે સત્ય (સત્ય) અને અહિંસા (અહિંસા) ના સિદ્ધાંતોનો મજબૂત વકીલ હતો. તેમની 151 મી જન્મજયંતિ પર તેમના દ્વારા કેટલાક પ્રેરણાદાયક અવતરણો આ છે:

gandhi jayanti

1. વ્યક્તિગત જીવન

મહાત્મા ગાંધીનો જન્મ 2 ઓક્ટોબર, 1869 ના રોજ, ગુજરાતના પોરબંદરમાં થયો હતો. લંડનમાં જ્યાં તેઓ બેરિસ્ટર તરીકે ભણવા ગયા હતા ત્યાં મોટી સંખ્યામાં લોકોની સામે બોલવાનું કહ્યું ત્યારે મૂળ વકીલ, ગાંધીના ઘૂંટણ કંપતા હતા.

2. ગાંધીની હિલચાલ

મહાત્મા ગાંધીએ દાંડી માર્ચ, ભારત છોડો આંદોલન, અસહકાર સહકારી આંદોલન જેવા મોટા વિરોધ આંદોલનમાં મુખ્ય ભૂમિકાઓ ભજવી છે, જેનાથી ભારતને તેની સ્વતંત્રતા પ્રાપ્ત કરવામાં મદદ મળી. લાખો લોકોએ વિરોધ માટે ગાંધીની અહિંસા અને શાંતિની વિચારધારાઓનો ઉપયોગ કર્યો અને અંતે, તેઓએ તેમની લાંબી ખોવાયેલી આઝાદી ફરીથી મેળવી. તેમના મંતવ્યો અને મંતવ્યો વ્યક્ત કરતાં ગાંધીજી નોંધનીય લાયક નેતા તરીકે રજૂ થયા. તેમની નેતૃત્વ કુશળતા ચોક્કસપણે વિદ્યાર્થીઓને વધુ સારી અને શાંતિપૂર્ણ અભિગમ અપનાવવા પ્રેરણા આપી શકે છે.

3. અહિંસાનો આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસ

15 જૂન, 2007 ના રોજ, યુનાઈટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલીએ 2 Octoberક્ટોબર એટલે કે મહાત્મા ગાંધીજીનો જન્મદિવસ, આંતરરાષ્ટ્રીય અહિંસાના દિવસ તરીકે યોગ્ય રીતે મનાવવા માટે મત આપ્યો. તેની પાછળનો વિચાર વિરોધ, પ્રવૃત્તિઓ અને રોજિંદા જીવનમાં અહિંસાના સંદેશ વિશે જનતાને પ્રચાર અને શિક્ષિત કરવાનો હતો. મહાત્મા ગાંધીજીની ‘અહિંસા’ ની વિચારધારાએ ભારતના નાગરિકોને બ્રિટિશરો સામે શાંતિપૂર્ણ રીતે વિરોધ કરવા પ્રેરણા આપી હતી. આવા શાંતિપૂર્ણ વિરોધને કેવી રીતે સામનો કરવો તે આશ્ચર્યજનક રીતે બ્રિટિશ સામ્રાજ્ય છોડી દીધું. ગાંધીજીના વિરોધ પ્રદર્શનના દાખલાઓ સાથે આ ભાષણ વિચાર સુશોભિત હોઈ શકે છે.

4. સિદ્ધાંતો અને અવતરણો

મહાત્મા ગાંધીએ પ્રેમથી ‘બાપુ’ તરીકે ઓળખાતા અવતરણો અને સિદ્ધાંતોની એક શબ્દમાળા છોડી દીધી છે જે આજના અત્યંત મહત્ત્વ સાથે મનાવવામાં આવે છે. તેમના પ્રેરણાદાયી શબ્દો અને philosophies લોકોને તાત્કાલિક આકર્ષિત કર્યા અને મજબૂત સિદ્ધાંતોના આધારે પોતાનું જીવન જીવવા પ્રેરણા આપી. ગાંધીજીના સંસ્મરણાઓની અત્યાર સુધીની સૌથી પ્રભાવશાળી, પ્રોત્સાહક અને હૃદયસ્પર્શી યાદોમાંની એક તરીકે પ્રશંસા કરવામાં આવી છે.

5. ભારતના યુવાનોને સંદેશ

દેશના યુવાનો સાથે મળીને પર્વતો ખસી શકે છે અને જે ઇચ્છે છે તે પ્રાપ્ત કરે છે. ગાંધી હંમેશા માનતા હતા કે દેશના ઉત્થાન અને વિકાસ માટે રાષ્ટ્રનો યુવા જવાબદાર છે. રાષ્ટ્રની જવાબદારીઓ યુવાનોના ખભા પર છે. યુવાનોને ગાંધીજીના સંદેશનો ભાષણ વિચાર દરેક વિદ્યાર્થી અને શિક્ષકને ખૂબ ધ્યાનથી સાંભળવાની ફરજ પાડે છે.

6. સ્વતંત્રતા માટેની લડત

મહાત્મા ગાંધીએ ક્યારેય પોતાની પ્રશંસા કરી નથી. તે ફક્ત ઈચ્છતો હતો કે રાષ્ટ્ર સાથે મળીને તેની સંભાવનાનો અહેસાસ કરે અને બ્રિટિશરોને ખોટું સાબિત કરે. એકલા ગાંધી વિશે બોલવું એ તેમની ઇચ્છા વિરુદ્ધ જવા જેવું છે. તેથી તે વધુ મહત્ત્વનું છે કે ભારતની સ્વતંત્રતા અને સ્વતંત્રતા માટેના સંઘર્ષ વિશેના ભાષણને પણ પ્રકાશિત કરવું જોઈએ. સદીઓથી ભારતે જે મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો હતો તે અન્ય કંઈપણ માટે અનુપમ છે. આપણે આજે અહીં ઉભા છીએ, બધા સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓ અને ખાસ કરીને મહાત્મા ગાંધીના કારણે, જેમણે પોતાનું જીવન ભારતની ધરતીને મુક્ત કરવા માટે ફાળવ્યું હતું.

“ક્ષમા બહાદુરની ગુણવત્તા છે, કાયરની નથી. નબળા ક્યારેય માફ કરી શકતા નથી. ક્ષમા એ શક્તિશાળીનું લક્ષણ છે ”

“નબળા ક્યારેય માફ કરી શકતા નથી. ક્ષમા એ શક્તિશાળીનું લક્ષણ છે. ”

“લોકશાહીનો અર્થ જલ્દીથી ઇચ્છા અને વિચારોનો સંઘર્ષ થાય છે, જેમાં વિવિધ વિચારોની વચ્ચે છરીના યુદ્ધનો સમાવેશ થાય છે.”
“સુખ ત્યારે થાય છે જ્યારે તમે જે વિચારો છો, તમે શું કહો છો અને જે કરો છો તે સુમેળમાં છે.”

“આંખ માટે આંખ ફક્ત આખી દુનિયાને અંધ બનાવે છે.”

“અહિંસા એ સૌથી વધુ ફરજ છે. ભલે આપણે તેનો સંપૂર્ણ અભ્યાસ ન કરી શકીએ, આપણે તેની ભાવનાને સમજવાનો પ્રયત્ન કરવો જોઈએ અને હિંસાથી શક્ય હોય ત્યાં સુધી ટાળવું જોઈએ.

“તમારે આખી દુનિયાની સામે ઉભા રહેવું છે, તેમ છતાં તમારે એકલા ઉભા રહેવું પડી શકે છે. તમારે આખી દુનિયાને ચહેરા પર જોવી પડશે, જો કે દુનિયા લોહિયાળ આંખોથી તમારી તરફ જુએ છે. ડરશો નહીં. તમારા હૃદયમાં રહેતા નાના અવાજ પર વિશ્વાસ કરો. ”

“મારો ધર્મ સત્ય અને અહિંસા પર આધારિત છે. સત્ય મારો ભગવાન છે. અહિંસા તેને અનુભૂતિનું સાધન છે. ”
“ભવિષ્યમાં આપણે હાલમાં જે કરીએ છીએ તેના પર નિર્ભર છે.”

“હું માનવતાની સેવા દ્વારા ભગવાનને જોવાની કોશિશ કરું છું, કેમ કે હું જાણું છું કે ભગવાન ન તો સ્વર્ગમાં છે, ન નીચે છે, પણ દરેકમાં છે.”

“હીરો હારની ઘડીએ બનાવવામાં આવે છે. સફળતા, તેજસ્વી પરાજિતની શ્રેણી તરીકે સારી રીતે વર્ણવવામાં આવી છે ”

“સત્યાગ્રહમાં કપટ અથવા ખોટા અથવા કોઈ પણ પ્રકારના અસત્ય માટે કોઈ સ્થાન નથી. છેતરપિંડી અને અસત્ય આજે દુનિયાને ડૂબી રહી છે. હું આવી પરિસ્થિતિનો લાચાર સાક્ષી બની શકતો નથી. ”

 

Like and share our Facebook Page

https://www.facebook.com/gujaratinewsusa

 

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!