ધીરુભાઇ અંબાણી(Dhirubhai Ambani) – રિલાયન્સના સ્થાપક – The founder of Reliance

dhirubhai_ambani
Sharing post
Dhirubhai Ambani-The founder of Reliance

Dhirubhai Ambani

Dhirubhai Ambani – ધીરુભાઈ અંબાણી, સંપૂર્ણ ધીરજલાલ હીરાચંદ અંબાણી, (જન્મ 28 ડિસેમ્બર, 1932, ચોરવાડ, ગુજરાત, બ્રિટીશ ભારત – અવસાન 6 જુલાઈ, 2002, મુંબઈ, ભારત), ભારતીય ઉદ્યોગપતિ, જે રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના સ્થાપક હતા, એક વિશાળ પેટ્રોકેમિકલ્સ, સંદેશાવ્યવહાર, વીજળી અને ટેક્સટાઇલ્સનું જોડાણ કે જે ભારતની સૌથી મોટી નિકાસકાર અને ફોર્ચ્યુન 500 માં પ્રથમ ખાનગી માલિકીની ભારતીય કંપની હતી.


બિલ ગેટ્સના મારા મનપસંદ અવતરણોમાંથી એક “જો તમે ગરીબ જન્મે છે તો તે તમારી ભૂલ નથી પરંતુ જો તમે ગરીબને મરી જશો તો તે તમારી ભૂલ છે.” આજે હું એક ભારતીય ઉદ્યોગપતિ ધીરુભાઈ અંબાણી વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યો છું જે ગરીબ પરિવારમાં જન્મેલો હતો અને બોમ્બેમાં રિલાયન્સ નામની એક સૌથી પ્રખ્યાત કંપનીની સ્થાપના કરી હતી. મને આશા છે કે તમે તેની યાત્રા જાણીને ઘણું શીખવા જઇ રહ્યા છો.


ધીરૂભાઇ અંબાણી હિરાચંદ ગોરધનભાઇ અંબાણીના પુત્ર હતા. તેના પિતા નાના ગામની શાળામાં શિક્ષક હતા. ધીરુભાઇ અંબાણીએ કોકિલા સાથે લગ્ન કર્યા અને તેમના ચાર સંતાનો મુકેશ અંબાણી, અનિલ અંબાણી, નીના ભદ્રશ્યામ કોઠારી અને દિપ્તી દત્તરાજ સાલગાઓકર હતા. તેમની લાયકાતોને જાણીને તમને આશ્ચર્ય થશે કે ધીરુભાઇ અંબાણીએ માત્ર 10 મી પાસ કરી છે. હાઇ સ્કૂલ પૂર્ણ કર્યા પછી, તે એક નાનું કામ કરી રહ્યું હતું. અજતકના કહેવા મુજબ તેમનો પ્રારંભિક પગાર 300 રૂપિયા હતો. જો કે, વધારાના પ્રયત્નો અને સમય આપીને, તે એક વ્યવસાયિક ઉદ્યોગપતિ બન્યો.

રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝની સ્થાપના.

ધીરુભાઈ અંબાણી 1958 માં ભારત પાછા ફર્યા ત્યારે તેમણે તેમના પિતરાઇ ભાઇ ચંપકલાલ સાથે કાપડનો ધંધો “માજિન” શરૂ કર્યો. મજિન, યેમેન અને આયાત પોલિએસ્ટરમાં મસાલા અને રેયોન જેવા માલની નિકાસ કરતી. ધીરુભાઇ અંબાણીએ મસ્જિદ બંદરમાં નરસિનાથ સ્ટ્રીટ ખાતે પ્રથમ ઓફિસની સ્થાપના કરી હતી. Officeનું ક્ષેત્રફળ 33-મીટર ચોરસ હતું. square 350૦ ચોરસ ફૂટના વિસ્તારમાં અંબાણીએ ત્રણ ખુરશી, એક ટેલિફોન અને એક ટેબલ જેવી ઘણી ઓછી અને મહત્વપૂર્ણ બાબતો રાખી હતી. તે દરમિયાન ધીરૂભાઇ અંબાણી અને તેના પરિવારના સભ્યો બે બીએચકે એપાર્ટમેન્ટમાં રહેતા હતા. 1956 માં, તેમની ભાગીદારી (ધીરુભાઇ અંબાણી અને ચંપકલાલ) સમાપ્ત થઈ. એવું માનવામાં આવે છે કે વ્યવસાય ચલાવવા માટે બંનેનો જુદો દ્રષ્ટિકોણ છે તેથી જ તેમની ભાગીદારી ખૂબ સારી રીતે ચાલતી નથી. અંબાણીને માર્કેટિંગનું સારું જ્ knowledge હતું, તેઓ જોખમ લેનાર તરીકે પણ જાણીતા હતા અને માનતા હતા કે આવક વધારવા માટે ઇન્વેન્ટરી બનાવવી. 1966 માં તેણે રિલાયન્સ કમર્શિયલ કોર્પોરેશન નામની કંપની શરૂ કરી જેનું નામ પાછળથી આ કંપની રાખવામાં આવ્યું, હવે આ કંપની રિલાયન્સ ઉદ્યોગો તરીકે ઓળખાય છે.


મૃત્યુ-Death


ધીરુભાઇ અંબાણીને મોટો સ્ટ્રોક હતો. 1986 માં તેનો જમણો હાથ લકવાગ્રસ્ત થયો હતો તે દરમિયાન તેનો પ્રથમ સ્ટ્રોક થયો હતો. બીજા સ્ટ્રોક પછી, તેમણે બ્રીચ કેન્ડી હોસ્પિટલમાં દાખલ કર્યો. તે એક અઠવાડિયાથી વધુ સમય માટે કોમામાં ગયો અને 6 જુલાઈ 2002 ના રોજ અવસાન પામ્યો.

“એક સામાન્ય ભારતીય એન્ટરપ્રાઇઝની ભાવનાથી બરતરફ અને નિશ્ચયથી ચાલે છે તે તેના પોતાના જીવનકાળમાં શું પ્રાપ્ત કરી શકે છે તે અંગેનો દેશએ પોતાનો અદભૂત પુરાવો ગુમાવ્યો છે.”
તેમના પ્રેરણાત્મક અવતરણો
તેમણે અનેક અવતરણો લખ્યા છે. જો કે, હું તમને તેના બે અવતરણો જણાવીશ જે તમને ખરેખર પ્રેરિત કરશે.

“જો તમે રોકો છો અને દરેક કૂતરા પર દરેક પથ્થર પર પત્થરો ફેંકતા હો તો તમે ક્યારેય પહોંચી શકશો નહીં … વધુ સારી રીતે બિસ્કિટ રાખો અને આગળ વધો.”

“જો તમે તમારું સ્વપ્ન ન બનાવતા હોવ, તો કોઈ તમને તેનું નિર્માણ કરવામાં સહાય માટે તમને નોકરી પર રાખશે.” ~ ધીરૂભાઈ અંબાણી(Dhirubhai Ambani)

Join Our Facebook Page
https://www.facebook.com/gujaratinewsusa

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!